Làm sao đây ?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi buchu_kawaii, 20/1/06.

1. buchu_kawaii

buchu_kawaii Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây la hán xanh ở nhà em trong 1 tuần mà đã mọc cao thêm hơn 10cm .Bây giờ ngọn của nó đã chạm mặt nước rồi, kiểu này đến tết thì nó còn phát triển hơn nữa.Bác nào chỉ giúp em cách kìm chế sự phát triển quá khích của nó hộ em được không? Nếu không thì cho em hỏi cách chiết và nhân giống la hán xanh với !!!

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    La hán tớ sợ bạn cắt đi còn ko kịp
    chứ nhân giống làm gì, còn nếu thích thì cứ cắt thành từng đoạn khoảng 15 cm dúi xuống là mấy hôm sau có rau luộc rôi`

3. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    La hán thì mọc nhanh lắm bạn ạ.Kìm hãm nó có thể ngắt hết rễ đi vậy.Làm như vậy có thể kìm hãm đc vài ngày đó bạn ạ.

4. buchu_kawaii

buchu_kawaii Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiều.À ,nhưng cây la hán đỏ của em tại sao lại lớn quá chậm hơn so với cây la hán xanh vậy? Bác nào biết trả lời giúp em nhé !

5. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cây la hán đỏ trồng khó hơn trồng la hán xanh nhiều lắm bạn ạ.Nếu có thể nói là một trời một vực.Mình thì chưa trồng cây đó bao giờ nhưng thấy mọi người bảo khó lắm.

6. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không khó đâu bác ạ. chẳng qua là....... mặt trời đỏ mọc chậm hơn thôi còn em thấy mtd cũng rễ trồng lắm

7. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng rồi ! Cây la hán xanh cực kỳ dễ, 500 đ /bó, còn la hán đỏ thì thường trồng thì hay bị trắng ngọn rồi từ từ bay luôn cái ngọn.

Và giải pháp hiện nay của mình là lấy cái ống hút buộc thiệt nhẹ đến nỗi đừng ép chặt cây quá rồi cắm ống hút xuống nền (tức không cần cắm gốc cây xuống nền) thì mình thấy phát triển rất tốt, còn những ngọn bị hư thì bây giờ ở nách lá đâm chồi nhiều lắm. Còn 1 điều nữa chớ bao giờ để nó mọc đến mặt nước, cách khoảng 5 phân là cắt rồi buộc lại chứ nếu không sẽ bị trắng ngọn.

Và còn những vấn đề khác nữa mà mình không rõ, không biết (như lượng nước, lượng phân, ánh sáng - đại loại như thế nhưng mình chẳng quan tâm vì chẳng biết nhiều, chỉ làm đủ trò làm sao để nó sống, phát triển và đẹp là được rồi) nhưng đối với các hồ của mình ở nhà thì chúng đều phát triển tốt và đỏ rực !!!