Làm sao để bắt tép ra khỏi hồ thủy sinh?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi fanof, 28/10/08.

1. fanof

fanof Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin hỏi trong diễn đàn có bạn nào biết cách bắt tép ra khỏi hồ thủy sinh mà khỏi ảnh hưởng đến cây không? Chả là mình có thả 1 bầy tép gạo vào bể, giờ nó lớn lên lại thấy mấy con có càng. Càng ngày mấy con này càng to dữ. Hix, giờ làm sao để bẫy nó ra bi giờ?

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu hồ quá dày đặc thì cũng khó nhưng nếu có khoảng trống đủ rộng thì thả thức ăn JBL hay loại nào chìm cũng được nó sẽ lao ra liền, lúc này phụ thuộc vào kinh nghiệm bắt Tép của bạn, nếu không được thì bạn làm bẩy bỏ thức ăn xem nó vào không. Chúc bạn sớm bắt được.

3. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn có thể dùng 02 cây vợt, một để đón tôm vào, một là để lùa tôm vào, mình thường dùng cách này bắt cá và tôm. Thân,

4. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    ban đêm bạn tắt đèn hồ cá 1 lúc.rồi bật đèn phòng,rồi nhẹ nhàng lùa vợt vào bắt...chúc bạn thành công...mấy con có càng là tôm chứ đâu phải tép gạo đâu bạn???

5. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    mình cũng mới bắt tép rc ra để setup ại bể toàn tép con mới 2 tuần tuổi mìng thả ít thức an vào cho tép bâu lại rồi dùng vợt đón đầu rồi dùng 1 cái que lùa tép vào ..thế mà cũng bắt hết

6. mctuan

mctuan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hay là dùng bẫy cho đỡ tốn sức. Hôm bữa mình đọc ở đâu đó nhưng quên mất tiêu rồi. Bẫy được làm bằng chai nước suối, cắt 1/3 khúc đầu chai. Lấy khúc đó ép ngược còn phần còn lại, cố định bằng keo. Bỏ đá vào trong chai (để nó chìm ấy mà), bỏ thức ăn vô, thả xuống hồ. Tắt đèn ngủ 1 giấc là co thu hoạch.

7. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    he he bác này mót được từ topic cá biển rùi, cách này rất hữu hiệu.

8. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em thì bác thử chiu lấy cây vợt rùi bỏ cái cán vợt ra chỉ còn mặt vợt bác cột 4 đầu lại thì thả vô cho chìm duơi đáy hồ rùi bác bỏ thức ăn vô trong vợt cho mấy em tép bu lại ăn thì lúc đó bác kéo vợt nhẹ nhàng lên thì đựoc gùi , nhớ chọn loại vợt nào mà lưới vợt sâu 1 tí cho mấy em nó khỏi chạy , vừa đỡ tốn sức lại ko hại cây thủy sinh vừa ko hại tép nữa. chúc bác thành công