Làm sao để bẫy họa mi sổng

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi luongthedung, 11/4/12.

1. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Báo cáo các bác, nhà em ở ven thành phố nhưng lại có cái vườn rộng với cây cối um tùm + với một đàn chim trong lồng hót suốt ngày lên chim thiên nhiên cũng về vườn khá nhiều. Điều bất ngờ là thời gian gần đây thỉnh thoảng lại có cả những chú chim Khướu (em đã bẫy được 2 chú), Họa Mi (bây giờ vẫn gặp 1 đôi thường xuyên về vườn - em nghĩ là chim sổng của ai đó), cu gáy... Nhà em hiện tại cũng có 2 em họa mi rồi, mùa này đang căng hót suốt. Tuy nhiên em đưa vào họa mi ra vườn hót suốt ngày mà bọn chim họa mi bên ngoài nó chẳng đoái hoài. Vậy nên em mạo muội lập cái thớt này hỏi các bác có kinh nghiệm để chuyển khẩu bọn nó vào lồng cho tiện việc chăm sóc. Cảm ơn các bác rất nhiều

2. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Bạn buộc dây chỉ vào chân con dế rồi treo lên, đói quá nhảy vào ăn là dính lụp bẫy ngay thôi.

3. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Chào bạn! Để nói về bẫy chim họa mi, có lẽ phải có một chuyên đề dài. Tuy nhiên, đơn giản nhất, Bạn có thể làm theo cách này xem sao nhé:
    1- Tạm giấu kín 2 con chim trống của bạn.
    2- Treo 01 con mi mái ra vườn cây, nơi cho chim mi trống ngoài trời.Mục đích, tạm giữ chân không cho nó chuyển sang "thung" khác. Quan sát sơ bộ, thấy nó đã "ăn mái" thì yên tâm coi như con chim đó của bạn rồi.
    3- Đánh giá xem chim trống ngoài trời thuộc "hệ" nào: Khả năng hiếu chiến hay chỉ thích mái và là chim "nhát" ? Nếu chim hiếu chiến, bạn chỉ cần cho mi trống của nhà vào lồng bẫy và treo ra vị trí gần chim mái, kiểu gì nó cũng vào đánh. Nếu thuộc hệ chim nhát (sợ chim trống nhà) bạn vẫn phải giấu chim trống nhà. Trường hợp này, bạn bẫy bằng mồi tươi (dế, sâu...) cùng lồng bẫy không. Nếu chim trời chê mồi, bạn phải dùng chiều khác, đó là mượn thêm 01 con mi mái khác, cho vào lồng bẫy, một khi chim trời đã "ăn" mái trước, khi bị thúc vì ghen, nó sẽ lao vào đánh mi mái ở lồng bẫy.
    Tạm thời như vậy, nếu vẫn chưa bắt được, bạn cho biết thêm thông tin để tiếp tục được tư vấn.

---------- Post added at 02:09 PM ---------- Previous post was at 02:08 PM ----------

Chào bạn! Để nói về bẫy chim họa mi, có lẽ phải có một chuyên đề dài. Tuy nhiên, đơn giản nhất, Bạn có thể làm theo cách này xem sao nhé:
    2- Treo 01 con mi mái ra vườn cây, nơi cho chim mi trống ngoài trời.Mục đích, tạm giữ chân không cho nó chuyển sang "thung" khác. Quan sát sơ bộ, thấy nó đã "ăn mái" thì yên tâm coi như con chim đó của bạn rồi.
    3- Đánh giá xem chim trống ngoài trời thuộc "hệ" nào: Khả năng hiếu chiến hay chỉ thích mái và là chim "nhát" ? Nếu chim hiếu chiến, bạn chỉ cần cho mi trống của nhà vào lồng bẫy và treo ra vị trí gần chim mái, kiểu gì nó cũng vào đánh. Nếu thuộc hệ chim nhát (sợ chim trống nhà) bạn vẫn phải giấu chim trống nhà. Trường hợp này, bạn bẫy bằng mồi tươi (dế, sâu...) cùng lồng bẫy không. Nếu chim trời chê mồi, bạn phải dùng chiều khác, đó là mượn thêm 01 con mi mái khác, cho vào lồng bẫy, một khi chim trời đã "ăn" mái trước, khi bị thúc vì ghen, nó sẽ lao vào đánh mi mái ở lồng bẫy.
    Tạm thời như vậy, nếu vẫn chưa bắt được, bạn cho biết thêm thông tin để tiếp tục được tư vấn.

4. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    (Chào bạn! Để nói về bẫy chim họa mi, có lẽ phải có một chuyên đề dài. Tuy nhiên, đơn giản nhất, Bạn có thể làm theo cách này xem sao nhé:
    Tạm thời như vậy, nếu vẫn chưa bắt được, bạn cho biết thêm thông tin để tiếp tục được tư vấn).
    Ngoài các cách trên bạn tham khảo thêm một số cách sau đây:
    1. Dùng bẫy lưới: bạn treo em mi mái sau lưới cách lưới khoảng 30 - 50cm rồi đợi em mái xùy nếu con trống đó ham mái sẽ sà vào và dính lưới.
    2. Dùng lồng sập trong đó có thể dùng em trống nếu nó ham chiến sẽ sà vào đánh. Còn không bạn dùng mi mái lad ổn.
    Chúc bạn thành công.

Last edited: 11/4/12
  5. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    theo em làm 1 khẩu súng hơi và nửa lạng đạn kiểu gì bác cũng bắt được nó. :D

Iphonegold thích bài này.
  6. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Chán quá gõ mỏi tay cuối cùng chẳng thấy bài đâu cả???

luongthedung and hoanglamcusi like this.
  7. huynguyenprg

huynguyenprg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    610
    kô đươc đâu bác ơi,chơi chim mà làm vậy kô có đạo đâu

luongthedung thích bài này.
  8. hoanglamcusi

hoanglamcusi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    707
    Cách này cũng được, tuy nhiên cái hạn chế là, Mái Không Xùy thì trống cũng đi mất, hoặc trống không kết mái.
    Có nhiều con Mi sổng khôn, sợ cả trống và Mái( Mi Mộc sổng) chỉ mon men đến gần Mái khoảng 2 đến 3 mét. Làm thế nào?
    Tôi cung cấp tiếp chiêu này
    Xem hình ảnh dưới đây:
    Thòng bện bằng lông đuôi Ngựa. Cần khoảng 10 đến 15 chiếc như thế này cắm trên những cảnh cây xung quanh cách Mi Mái hoặc Mi Trống nhát 3 đến 5 mét, có thể dùng điện thoại giọng Mái, âm lượng nhỏ giấu kín gần đó :
    Họa Mi dính bẫy, cần bắt và tháo nhanh, để lâu sẽ chết.
    Ưu điểm của loại thòng này là có thể bẫy được chim nhát, không dám đến quá gần lồng bẫy. Có thể dùng chim mồi kém+ điện thoại tốt+ thòng đi bẫy ở rừng.
    Nhược điểm là không để ý Mi dính thòng mà không gỡ, để lâu càng giãy càng thắt cổ mà chết.
    Trên đây là những bộ thòng của anh Trung Cộng. Loại Thòng đường kính to hơn, khung sắt cứng hơn, cắm xuống đất, có thể dùng bẫy Gà Rừng, Chim Quốc, Chim Đa Đa.
    Thòng tự chế không khó, Bác nào thích chế tôi sẽ hướng dẫn. Có điều se được bộ thòng đuôi Ngựa thì rụng hết lông chân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:50 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:46 AM ----------

Vườn ở đâu? Tôi đến bẫy giúp bạn! Bẫy Chim có cái thú của nó!

9. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    hehehe....k ngờ cụ hoanglamcusi nhà ta cũng là 1 siêu cao thủ bẫy HM, cách của cụ bách phát bách trúng đó...Bảo bối của cụ cũng phong phú nhiều khiếp thật...
    E là cũng muốn bẫy kiểu này nhưng mà chỉ sợ nó chết lại thôi...
    Người Mông trước toàn chơi kiểu này, rồi sản xuất nhiều lắm bán cả cho Tầu cho Ta...Thế mà k ngờ cụ còn học đc bí líp để "se" đc thòng lọng thì bái phục thật, chẳng bù cho e chân k lông k lá thì lại chẳng biết "se" thế nào...hì

luongthedung and hoanglamcusi like this.
  10. hoanglamcusi

Thích đã nhận:
    707
    Trước Mua ở Quảng Châu, bạn bè mượn rồi thất lạc hết, gần đây phải chế lấy thôi!
    Lông đuôi ngựa
    Thép cứng nhỏ, đàn hồi tốt.
    Kiểu Việt Nam
    Kiểu Trung Quốc
    Trung Việt kết hợp:
    Bẫy chim sổng ở Hà Nội nhiều hơn chim rừng
    Có điều toàn Mộc Dở, mấy bác chơi Mi Thuộc hay Chọi chẳng thấy để sổng con nào.

Last edited: 15/4/12
    Tigertran, truongkiet, Micon and 2 others like this.
  11. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Em ở Hải Dương. Nếu có điều kiện mời bác qua chơi và bẫy chim nhá. Em cũng thích bẫy chim lắm nhưng bẫy chim yêu cầu sự kiên trì mà em thì lại thiếu kiên nhẫn nên chỉ bẫy được chim mới ra ràng thôi.

hoanglamcusi thích bài này.
  12. luubuingoc

luubuingoc Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác làm cái bẫy mà em ko heieur bẫy kiểu gì ạ . /

13. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Mến chào Hoanglamcusi!
    Bạn có thể hướng dẫn chi tiết cách dùng bẫy thòng này cho AE hiểu để vận dụng được không ah?

14. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Em có ý kiến với bác hoanglamcusi, em là micon nên chỉ dám hỏi mấy việc con con thôi ạ: Việc là thế này, vùng em không có ngựa, không biết lấy đâu ra đuôi ngựa. Em duy nhất thấy nó một lần khi đoàn xiếc TW vào đây biểu diễn. Em có thể dùng dây cước số 4 đc không ạ, hoặc thay đuôi ngựa bằng đuôi bò đc không ạ. Bác cho hỏi tác dụng của đuôi ngựa (trong trường hợp này thôi) tức là ưu đểm của nó ấy?
    Cám ơn bác.

15. truongkiet

truongkiet Member

Thích đã nhận:
    5
    bác giấu chim đực đi. Treo em mi mái trong nhà ra. mang lưới vây 2 bên em mái. Chú đực ngoài trời thấy mái lao đi lao lại kiểu gì chẳng dính lưới

16. hoamichoi_HY

hoamichoi_HY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Bẫy chim sổng ở Hà Nội nhiều hơn chim rừng
    Có điều toàn Mộc Dở, mấy bác chơi Mi Thuộc hay Chọi chẳng thấy để sổng con nào.[/QUOTE]

bác này vui tính phết. mi thuộc và mi chọi thì lấy đâu ra mà xổng, mà ai chơi cũng ít nhất 1 đôi, nếu chiến thì càng dễ tóm lại, mà các cụ ấy ít để sổng lắm, toàn năm bẩy củ xổng thì đói thối mồm ah.

17. hoanglamcusi

Thích đã nhận:
    707
    Micon thân mến! Lông đuôi ngựa là tốt nhất, dài, không cứng và ngắn như lông đuôi bò, dây cước cũng dùng được, dùng những sợi cước nhỏ se lại, tuy nhiên, sau khi bẫy được chim, hoặc do thời tiết, bảo quản... dây cước sẽ bị quăn lại, không đàn hồi như cũ, khiến cho thòng bị vặn, méo mó, hiệu quả kém hoặc không dùng được. Lông đuôi ngựa, đàn hồi tốt, sau khi bẫy được chim, tháo gỡ xong, thòng bẫy lại trở về nguyên hình tròn và xếp đều nhau!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:47 PM ----------
    Bẫy Thòng, điều quan trọng nhất là chọn địa điểm thích hợp để đặt con mồi và cắm thòng xung quanh, chọn những cành cây vừa đủ để chim đậu, thích đậu, đậu thuận tiện nhất để cắm Thòng. Không lựa chọn nơi quá nhiều cành cây, chỗ quá rậm rạp để cắm Thòng và đặt chim mồi. Đơn giản mà nói, nơi nhiều cành cây thì phải cắm nhiều Thòng, vậy bao nhiêu Thòng cho đủ. Nếu gặp chim sổng, nhát không đến gần Mồi, cần cắm Thòng xa, cách con mồi khoảng 2 đến 3m, lựa chọn cắm thòng thuận tiện nhất để chim lao đến và đậu vào, có thể bịt, che một nửa con mồi phía không cắm thòng... Nói chung là vậy, phải tùy cơ mà bẫy, không thể nói thật chính xác và chi tiết được.
    Có khi, cắm Thòng dưới đất, trên mái nhà... những nơi không có cây cối... Để Chim Mồi giữa một khoảng đất trống, cắm thòng xung quanh, vẫn bẫy được chim bình thường ( không có điểm đậu chim sẽ nhảy dưới đất tiến lại gần chim mồi)

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:56 PM ----------

Tương tự như Thòng Bẫy Mi, thiết kế loại Thòng to, đường kính bằng đĩa CD là vừa đẹp, cắm trắc dưới đất để bẫy Gà Rừng, Đa Đa, Chim Cuốc và Cu gáy...

Last edited: 15/5/12