Làm sao để biết cây có đủ ánh sáng hay kô ???

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi thienlac86, 7/3/07.

1. thienlac86

thienlac86 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh cho em hỏi cây như thế nào là đủ ánh sáng a.??? Nhà em có trồng 1 số cây thủy sinh nhưng thấy chúng chằng phát triển gì cả , một số cây lại bị mất màu ( La Hán Đỏ ) :crying: em đang xài bóng 6 tấc 20w 2000k hồ 1m . Mong các anh chỉ bảo cho em với vì em còn thiếu kinh nghiệm trong vấn đề này ;)

2. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cai đó còn tùy vao nước với chiều cao cua hồ bạn nữa

3. thienlac86

thienlac86 Member

Thích đã nhận:
    0
    chiều cao của hồ la 0.5 m anh ah` , như bóng đèn của em có đủ ánh sáng để cây quang hợp chưa ??

4. thienlac86

thienlac86 Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ cao 0.5 m xai bóng đèn như thế liệu cây có đủ ánh sáng để quang hợp kô anh

5. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hồ dài 1m mà chỉ có 1 bóng thường (gia dụng) 6 tấc 20w 2000k thì thiếu trầm trọng rồi ! Phải thu xếp gắn thêm ít nhất 3 bóng 6 tấc (tổng cộng 4 bóng) lắp so le nhau (mỗi cạnh hồ sẽ có 2 đầu bóng chiếu tới) 20w nhiệt độ màu 10000k hay tốt nhất là gắn 2-3 bóng 9 tấc 30w 10000k.

6. thienlac86

thienlac86 Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng cảm ơn bạn nha , hèn gì mình thấy mấy cây cứ yếu đần đi , nhưng mình thấy ở tiệm bán cây họ cũng dùng 1 bóng 9 tấc nhưng cây vân phát triên bình thường mà ( hồ 1m2 )

7. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dơi cũng đã có suy nghĩ y như bạn thienlac86,chừng biết là nhầm thì màng túi đã viêm thời kì cuối rùi..:crying: ..Nhiều nơi bán cây chỉ để đèn vừa đủ sáng để bạn...thấy cây thui,cái cây đó đã lớn lên,fát triển ở 1 nơi khác,trong điều kiện ánh sáng,dinh dưỡng...khác.Trong khoảng vài 3 ngày,cây bắt đầu ngắc ngoải nhưng chưa biểu hiện gì ra ngoài,ngay lúc này bạn hí hửng tha nó về,và thế là nó chít trong tay bạn,nhất là khi hồ của bạn setup chưa đạt yêu cầu==>mua tiếp,chít tiếp...người bán cây dồi dào doanh thu~X( Bạn nghiên cứu link này xemhttp://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6074
    Hồ của bạn thiếu sáng trầm trọng rùi...1m x 0,5 x ?...giả sử cũng là 0,5==>250 lit thể tích...trừ nền,đá trang trí..& nước ko đầy tới miệng hồ,ít nhất bạn còn 180 lit nước==>3 bóng 9 tấc 30W,bạn sẽ có 0,5W/lít nước,tạm ổn...bạn xem thêm link nàyhttp://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=117
    Chúc thành công.