Làm sao để cá ăn khỏe khi làm biếng ăn??

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi baron, 22/3/08.

1. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em cách đây một tuần bị nấm và em đã trị cho em nó hết hoàn toàn. Nhưng hiện tại Cá của em nó làm biếng ăn quá mặc dù cá vẫn khỏe mạnh bơi lội tung tăng và khi thấy em thì cá rất vui. Nhưng có điều cá của em nó làm biếng ăn quá, nó ăn không được như lúc trước.
    Bác nào có cách gì làm cho Cá của em ăn được trở lại như xưa thì bày cho em với nhé. Cá sau khi trị bệnh đã khỏe mạnh nhưng mà vẫn còn làm biếng ăn quá.
    Chân thành cảm ơn

2. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Sau đợt điều trị kháng sinh, hệ tiêu hóa của cá ít nhiều có sự thay đổi, bạn nên dùng men tiêu hóa BIO-FISH MV trộn vào thức ăn của cá, giúp cân bằng lại hệ vi sinh đường ruột và kích thích cá ăn nhiều hơn.

THÂN.

3. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin cảm ơn bác MAIVIET_BIO đã quan tâm đến bài viết của em. Nhưng em mạo muội xin hỏi bác thêm là cách dùng của Bio-Fish như thế nào? Em thì không cho cá của em ăn đồ khô chỉ cho ăn thức ăn tươi vậy thì làm sao trộn Bio-Fish vào thức ăn được. Không biết đưa trực tiếp Bio-Fish vào hồ được không?
    Em cũng có nghe nói công ty Mai Việt của bác có một loại men vi sinh làm trong nước hồ cá rất tốt là BIOnAQUA-MV. Cá La Hán của em được 18 tháng tuổi rồi, hồ của em dài 1m, cứ mỗi tuần em lại phải thay nước một lần rất mất công và tiền bạc mà cá lâu lâu vẫn bị nấm. Không biết dùng men vi sinh của công ty bác có chấm dứt được tình trạng này không. Hy vọng bác trả lời cho em trong thời gian sớm nhất nhé. Cảm ơn bác rất nhiều.

4. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào bạn, nếu bạn cho cá ăn thức ăn tươi là cá con thì bạn pha khoảng 1g BIO-FISH MV với khoảng 50ml sau đó cho cá mồi vào nước đã pha men, để khoảng 3-5 phút, sau đó đổ toàn bộ nước và cá vô bể. Nếu cho cá ăn tôm tươi, bạn có thể cho cá ăn "tôm lăn bột men tiêu hóa". Nếu lười, bạn cũng có thể cho trực tiếp men tiêu hóa vô bể cá, cách này bạn phải cho nhiều hơn, và sẽ tốn hơn.

men vi sinh xử lý nước BIOnAQUA-MV có các tác dụng: Phân hủy chất thải của cá, khử mùi hôi, tanh, giảm NO2, NO3, ổn định pH nước, nước trong, ngăn ngừa một số bệnh ngoài da (nấm, ghẻ, viêm da..), kéo dài thời gian thay nước. Bạn tham khảo thêm tại đây:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=42151&page=2
    Thân.

5. dada8888

dada8888 Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi ở Đà nẵng mua men đó ở đâu , xin chỉ với , có ai ở Đà nẵng cho mình nick yahoo để cùng học hỏi kinh nghiêm hen

6. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái men vi sinh có nhiều kết quả tốt nhưng khi di chuyển sang môi trường khác cá rất dễ bị bệnh và không biết sao này em nó có bị ảnh hưởng đến khả năng sinh sản không. Ai đã dùng lâu cho thêm ý kiến nha.

7. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác MaiViet_Bio ơi! Em đã mua và dùng thử gói Bio-FIsh MV của công ty Bác vào sáng nay. Em dùng phương pháp cho trực tiếp men vào hồ cho cá. Sau khi cho vào thì em thấy cá có phần mạnh khỏe và hiếu ăn hơn một chút. Nhưng đến tối thì nước trong hồ đục quá. Em đã thay 1/2 nước trong hồ, không biết em có làm gì sai không? Mong bác chỉ dẫn thêm nhé. Nói chuyện trên diễn đàn không tiện thì bác gửi số điện thoại của bác vào hòm thư của em nhé: 18283848@yahoo.com. Nếu bác ở Sài Gòn thì hôm nào anh em mình đi uống cà phê để em có dịp học hỏi thêm nhé bác.

8. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mới điều trị xong nên ngán ăn,cứ để nó đói vài ngày là sẽ ăn mạnh lại ngay thôi mà,cá la hán là loài cá ham ăn như vậy thì lo gì.

9. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể ngưng cho cá ăn trong vòng 2 ngày sau đó thả cá mồi từ từ vào hồ, thường xuyên thay nước cho cá (khoảng 4 ngày). Cá của bạn sẽ lại hay ăn chóng lớn ngay.