Làm sao để cá bớt dữ...????

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi typoon, 6/11/06.

1. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    1 em cá 10am trong đàn của mình dữ quá ...đuổi đánh tan tác 4 em xanh5-6 trong bể mà đánh như đánh kẻ thù ý lao:( ( như tên bắn từ đầu bể đến cuối bể:eek: .. mà đánh cũng rất đau, minh ngồi ngoài nhìn cũng cảm thấy xót):crying: :crying: :crying:
    các nhuynh cho hỏi làm thê nào để nó bớt dữ dằn....và có phải cá đang chuẩn bị đẻ trứng là dữ như vậy ko.?

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá chuẩn bị đẻ thì cả con trống và con mái đểu đánh đuổi những con cá khác, chỉ còn cách là tách riêng chúng ra, ko có cách nào làm cho chúng hiền đi đâu bạn ơi.

3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Typoon : đem 1 chén mở Tường An kế bên là hết hà ( cao thủ dạy đó ). Anh có thể tìm thêm 1 vài cặp có kích thước to hơn tý để vào vì theo em được biết với số lượng nhiều sẽ đở hơn. Và nếu mấy con Lam có đụng tới con dữ vvà lớn hơn thì nó sẽ bị mấy con đó đánh lại, từ từ đâm ra sợ và ít ăn hiếp hơn. Em đã từng làm và thành công.

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Hi..MinhPhong..bạn dùng cái chén tường an đó như thế nào thế.....Bạn có thể tả chi tiết hơn ko????:confused:

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Spam tý : Thì mở mình chiên cá đó hiểu rùi chưa, thôi em ko dám nói thêm nữa.

6. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hì hì...Cá dĩa là loài có có tập tính bầy đàn cao và có phân chia "giai cấp" các bác à...
    Trong đàn lúc nào cũng có 1 con "trùm" và lúc nào cũng có con lăm le cái ngôi vị "trùm" ấy nên "đánh lộn" là điều dễ hiểu thôi, có tách ra thì lại xuất hiện 1 con "trùm" mới ngay thôi, chỉ hy vọng là con mới hiền hơn con cũ 1 tí...trừ khi nó bắt cặp 2 con thì nên nuôi chứ ko thì nên 1 bầy 6 con trở lên thì sẽ đỡ tình trạng đó hơn...
    mà nếu nó đánh lộn ko làm cho các con đấy bỏ ăn, suy nhược :D thì kệ, cứ cho ăn rải đều thức ăn ra là ổn...
    Nếu ko bác bắt riêng ra đưa em nuôi hộ con trùm ấy cho :D

7. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Các bác chả bù cho em, mấy đôi đĩa trong bể cá Rồng nhà em thì hiền khô chẳng thấy bao giờ đánh lộn nhau cả, lúc nào cũng đi thành bầy rất chỉnh tề. Con nào mà bướng bướng định làm đại ca thì đã có ngay chú Rồng lúc nào cũng bơi ở trên dậy dỗ rồi:laughing: :laughing: :laughing:

8. cuc_cu

cuc_cu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đôi cá đĩa nhà em nó quẫy mạnh quá, có cách nào không các bác. giật cả mìn !?