làm sao để cá lên đầu tốt nhất

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi aloneslayer, 7/5/08.

1. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi ai chơi la hán cũng muốn có 1 em có cái đầu khủng cá nhà em hiên giờ size 2.5 ngón nhưng đầu hơi yếu lúc vớt cá ra em sờ vào đầu nó thấy nó lõm em chắc nó là đầu hơi ! em muốn hỏi về vấn đề nhiệt độ + thức ăn+ môi trường sống tốt nhất để cá sung và lên đầu to mong các bác chỉ dẫn tân tình em xin cám ơn rất nhiều:D

2. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái này trên diễn đàn có nhiều bài chỉ dẫn rất tỉ mỉ đó bạn. Theo mình nhiệt độ cho cá khoảng từ 28-32oC, thức ăn thì cho ăn tép, tim bò kết hợp với thức ăn viên chuyên về lên đầu, 1 tuần thay nước 1 lần, lần thay 1/3 nước để cá không bị sốc. Còn nếu muốn tìm hiểu kĩ hơn bạn nên xem lại mấy bài trước trên diễn đàn đó. Chúc cá bạn mau lên đầu và khỏe đẹp. Thân

3. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn ơi,cá đầu xương hay đầu hơi là cách nói mà thôi,gọi là đầu xương vì đầu cá phát triển chậm,còn đầu hơi thì đầu cá phát triển nhanh hơn, to hơn,tròn hơn ( ví như bong bóng bơm hơi lên nhanh,xuống cũng nhanh).đầu cá con nào cũng bằng xương,phần phình to ra chỉ là phần da bên trong có chứa mỡ (giống như cục bứu )nên mềm.Đầu xương ,đầu hơi hay còn gọi đầu thịt,đầu mỡ đầu nào cũng mềm cả.

4. YeuLaHan_Love

YeuLaHan_Love Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn lên đầu bằng phương pháp tự nhiên thì bỏ cá cái vào kè khoảng 1-2 ngày hoac thả trực tiếp khoảng 1-2 giờ rùi lấy lên cách này có thể cải thiện được màu cá luôn đó. củng có thề bỏ 1 tấm gương phản chiếu hình nó vào ( tùy vào kích cỡ của cá mà lựa gương). Cho ăn đều đặn + thức ăn khô lên đầu. nhìu nhìu nữa nhưng mình thấy cách này làm với cá mình có hiệu quả lắm.. :D

5. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình góp ý thêm độ pH cũng ảnh hưởng đến việc lên đầu, bạn nhớ là độ pH phải từ 7- 7,5 là được

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ nhất: jống phải tốt thì mới mong có dc 1 em cá có cái gù khủng, theo kinh nghiệm lụm lặt trên diễn đàn thì yếu tố jống chiếm tới 70% còn lại là 30% kĩ thuật chăm sóc.Sau khi xác định dc là gù hơi, jống tốt thì mới tính típ chiện chăm sóc ^^(ko bàn đến gù xuong nhé)
    thứ 2: thức ăn
    +Tươi: cá la hán là loại thích ăn thịt tươi sống, 2 loại thức ăn tươi phổ biến và cho kết wả cao hiện nay là thịt bò và tôm sú đông lạnh,thịt bò là thức ăn nhìu protêin nhất(tốt cho gù)nhưng dễ gây sình bụng, cho ăn 1 tuần 2 lần và tuyệt đối ko ăn vào buỗi tối.các ngày còn lại thì cho ăn tôm sú là tốt nhất, tôm sú mua 10k về lột vỏ cắt đầu, cắt nhõ vừa miệng cá bỏ tủ lạnh cho ăn cả tuần, khi cho ăn canh bụng, thấy phồng phồng là ngưng lại ngay, cũng ko nên cho ăn vào buồi tối, tối chĩ cho ăn thức ăn khô.Ngoài ra lâu lâu có thể thay đổi món như cá trâm,trùng chỉ...
    +Khô : đây là thức ăn bổ trợ các chất, vitamin mà trong thịt tươi chưa cung cấp dc, hiện nay trên thị truòng có nhìu thương hiệu thức ăn khô, phổ biến và đem lại kết wã cao là JBL,XO,Grand Sumo,Viking...tuy nhiên vấn đề hàng jả đang là vấn đề nhức nhối hiện nay, vì thế khi mua phải chú ý đến vấn đề này(có thể vào topic khác có liên wan để tham khảo).
    thứ 3 :nước.
    Môi trường nước đóng vai trò ko nhỏ đến cái gù em nó,môi truòng thích hợp, sạch, thì gù mới to tròn ^^,cái ko thể thiếu chính là muối hột, ngoài việc tăng tính sát trùng nó còn cung cấp 1 lượng khoáng cho cá, ngoài ra júp vềt thuong mau lành, wan trọng hơn nó tạo ra môi truòng kiềm yếu, moi truòng thích hợp cho gù cá phát triễn, sạch thì phải đi với trong, mà mún trong thì tuyệt đối phải có cái lọc 3 ngăn.(có thể vào topic khác có liên wan để tham khảo).khi có lọc 3 ngăn thì việc thay nuóc chỉ cần 2 tuần/lần thay vì 1 tuần/lần khi sài lọc thuòng(rất cùi bắp).

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cách cho ăn của bạn longca21 được đấy. Cho ăn thịt bò và tôm sú đông lạnh phải cho ăn vừa phải hơi thiếu 1 chút và nhớ sục khí sau khi cho ăn. Đây là kinh nghiệm quý báu đấy nha bạn. Tép mồi dinh dưỡng ít hơn tép đông lạnh nhiều .

8. CHAUBAO

CHAUBAO Member

Thích đã nhận:
    0
    _Cá 2.5 ngón mà đầu yếu thì khó lên đó bạn. Còn đầu hơi hay đầu xưong đều mềm cả như bạn VanVu đã đề cập. Ngoài ra còn tuỳ gen của con cá nữa. Nếu tố chất nó chỉ như thế thì cho dù mình dùng biện pháp gì thì nó cũng vậy thôi.

9. Nguyễn giang

Nguyễn giang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ca của tôi cũng chẳng thấy đầu gì cả. soi gương có. thức ăn lên đầu có, mà đầu của nó chỉ hơi nhú nhìn mất cảm tình quá. lam sao đây các bác

10. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của mình với cá kim cương khi nuôi đến 2.5 ngón mà đầu chỉ hơi múp thì chẵng bao giờ là một con cá có đầu khủng trong tương lai cả dù bạn chăm sóc nó kiểu gì đi chăng nữa