Làm sao để cá mới hòa nhập dễ dàng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi LAD, 29/7/07.

1. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bể của em các chú đang sống vui vẻ nhưng cứ cho cá mới vào thì oánh nhau loạn xạ, nhiều em ko chịu nổi nhiệt đã lao ra ngoài tự vẫn, sáng ra thấy nằm chết khô dưới đất. Khi mua cá mới về em đã nghiên cứu để các loại cá ko đụng nhau, tuy nhiên vẫn dính. Các bác có mẹo gì giúp em nhé. Thanks !

2. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Tớ thì ban đầu mua về cho bọc ni lông vào cho mấy em lính mới quen hơi, rùi cho vào bể, 1 hồi sau thấy chiến tranh thì quăng thức ăn vào, mấy chú lính cũ thi nhau đớp thức ăn, quên lính mới! (coi như quà ra mắt). tắt đèn luôn cho quen hơi. Sáng hôm sau thì hòa bình! (ngày mai trời lại sáng!!!! :D )

3. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tôi cũng làm như bác nhưng cũng ko ăn thua, đặc biệt mấy em cá bé hơn dễ bị bắt nạt lắm

4. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nguyên tắc sinh tồn là cá lớn nuốt cá bé bởi vậy bạn phải phối hợp thật đúng các loại cá ở trong hồ thôi bạn ơi, và cung nói thêm là bạn cần tìm hiểu thêm về tập tính của từng loài cá để mà biết cách nuôi sao cho chúng chung sống hòa bình với nhau

5. new_boys

new_boys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Khó nhất là con Nemo (Clown Fish ngoại), bỏ vào ko bị đớp thì cũng bị hút xuống lọc. Nó íu lắm. mình nuôi wá chời mà đa số là chết hết. Nào là bị cá khác cắn (cá nhỏ hơn nó cũng cắn mặc dù mình nuôi toàn cá hiền) nào là bị hút xuống lọc... :((

6. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm cho cá hòa nhập là 1 trong những bước khá quan trọng trong việc nuôi cá.

Các bước sau các bạn nên làm:

1) Tắt đèn hồ cá
    2) Tắt bớt đèn trong phòng, để đèn mờ mờ thôi. Không bao giờ mở túi đựng cá giữa ban ngày
    3) Để túi đựng cá nổi trên bể cá trong 15 phút, lúc này túi đựng cá vẫn đóng kín. Bước này làm cho nước trong túi đựng cá với nước ở trong bể cá có cùng nhiệt độ.
    4) Sau khi để túi đựng cá nổi 15 phút, cắt túi đựng cá, mở để cho oxy vào.
    5) Cho 1/2 cốc nước trong bể cá vào trong túi đựng cá
    6) Làm lại bước thứ 5 sau mỗi 4 phút cho đến khi túi đựng cá đầy nước
    7) Nhấc túi đựng cá khỏi bể cá, đổ đi 1/2 số nước trong túi đựng cá.
    8) Cho lại túi đựng cá vào bể cá, làm lại bước (5), (6).
    9) Dùng vợt để vớt cá ra khỏi bể, tuyệt đối không nên dùng tay vì tay sẽ làm cho da cá mất chất nhờn.
    10) Nhấc túi đựng cá ra ngoài bể cá, tuyệt đối không được đổ nước ở túi đựng cá vào bể cá.

Good luck :)

7. thantung611

thantung611 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm qua mình mới mua 1 con mặt khỉ đuôi xanh và 1 con xiêm tím tương đối lớn bõ vào hồ thì sáng ra có một con khoang cổ mình đã nuôi từ nhỏ được 1 năm rưởi không thèm sống chung nửa nhà nhảy ra đất sống 1 mình ,không có dấu hiệu đánh nhau tiếc thật mình lại thích con khoang cổ đó mới chết ,thôi cũng đành phải mua con khác thôi#:-S

8. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mặt khỉ đuôi xanh bác mua ở đâu vậy chỉ em với...nhà em nuôi 4 con khoang cổ thích rượt đuổi cắn nhau mà em vớt ra không được, em muốn bỏ em mặt khỉ này vào cho vài em khoang cổ nhảy ra...như em của bác... Bác mua bao nhiêu tiền 1 con mặt khi?

9. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con Khoan Cổ của anh thantung611 nhảy ra rồi hả, xin chia buồn nha. Hôm bữa qua thấy nó cũng khỏe lắm mà, anh mua 2 con cá đó ở Hải Vương 2 hả. Còn em thích mấy con khoan cổ nhỏ xíu. Có đến 6 con nhỏ xíu, nhìn tụi nó bơi dễ thương lắm, thích hơn mấy con lớn nhiều.

10. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tại sao mình không không làm lọc kiểu khác lọc tràn để tránh tình trạng cá yếu bị rơi vào trong đó, theo tôi đặt bơm hút vào trong hồ cá bơm nước qua bể lọc rồi tràn về hồ cá.Bơm lúc này sẽ hút được cặn bả lưng lửng giữa hồ và tránh cá bị hút vào vì bơm đã có lưới