Làm sao để CÁ VÀNG không chết

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi sanosuke, 3/7/07.

1. sanosuke

sanosuke Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới bắt đầu tập nuôi cá..thích các loại cá vàng nhưng nghe nhìu người nói cá vàng rất dể chết..bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với (thức,ăn,nước,hồ..)em cảm ơn rất nhìu

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá vàng cũng dễ nuôi thôi bạn ơi...
    Ví dụ 1 hồ 6 tấc, bạn nuôi chùng 5-7 em vừa vừa, máy lọc 15W chạy 24/24, 3 ngày thay chừng 30% nước (nước máy để wa đêm). Cho ăn thức ăn hạt, trùn chỉ (ngâm wa nước muối). Nhớ là hút sạch thức ăn thừa sau khi ăn.
    Đơn giản như đang giởn, phải không nào?:D

3. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bác cá heo đã chỉ bảo hết rồi, em chẳng còn gì nói. Nhưng cũng rất lạ, em có nuôi 1 đôi cá vàng, hồ chỉ dài có 20cm thôi à, không oxi, không máy lọc, bỏ đói cả tuần mà nó vẫn phây phẩy. Nên em rút ra kết luận, nên nuôi 1 con đực, 1 con mái, nó khó chết hơn.hehheeheh, đây là lời nhận xét thôi, linh nghiệm hay không thì còn tùy.

4. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá vàng thì có 3 nguyên tắc :D
    -Một là nước phải sạch.
    -Hai là không cho cá ăn quá nhiều.
    -Nhiệt độ không quá cao :)
    Mà mấy con này cũng kì lắm.Lúc trước mua 2 con bỏ chung hồ với ngân long :D, bị cắn te tua nên mình vớt ra cho mỗi con vào 1 cái bình nhỏ (loại dùng nuôi cá vàng ấy) 1 con ra đi vài ngày sau đó :p con còn lại thì đến giờ vẫn khỏe mạnh hehe 2 ngày là đổ nó r thay toàn bộ nuớc luôn :D

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em thấy cá vàng ưa nước cũ mà ạ..thay nước nhiều quá có khi die mất..hôm nọ anh bạn cũng mới mua 1 đôi cho vào cái coóng ..hôm nay a tử mất 1 em..chả biết tại làm sao nữa..có lẽ cũnh phải do may mắn chọn được cá khỏe nữa >"<

6. sanosuke

sanosuke Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bác nhìu,nhưng em muốn trang trí hồ bằng sỏi,đá hay rêu nữa..như vậy có ảnh hưởng gì đến cá ko ạ ???

7. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác ở trên đã nói hết rồi. Em chỉ góp ý thêm thôi: nuôi các vàng bạn không nên cho nó ăn nhiều quá, vì nó rất háo ăn. Đừng thấy nó ăn liên tục mà cho ăn nhiều ----> sình bụng ----> ngữa bụng:laughing:

8. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Không sao bác ơi. Nhưng em khuyên chỉ nên dùng sỏi hoặc rong trang trí thôi, chứ đá em sợ cá bơi quẹt trúng bị trầy vảy=>dễ chết!

9. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá vàng rất dễ nuôi, nhưng bạn chỉ nên cho ăn vừa phải thôi, ăn nhiều quá sẽ bị chướng bụng, mà mình lại phải dọn vệ sinh rât nhiều. cá vàng thích nhiệt độ thấp nên chỉ để từ 20 dến 25 độ là thích hợp nhất.

10. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ở HAN cho mình hỏi ngoài ấy có ranchu không? Mê ranchu lắm mà không thấy bán :-s

11. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

@lão cá heo xanh : đúng là đang giởn luôn. Bác phải chỉ thêm làm ngâm wa nước muối thế nào nữa cơ. vì ko khéo bạn ấy làm TRẮNG phao trùng luôn đóa (trùng gặp muối thì....thành nước luôn)...

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hơhơ cái ông BBC nì, lâu quá không thèm post bài tới hôm nay lại vô chọt tui thế..:d
    Blue thường rửa sạch bằng cách cho vòi nước chảy nhỏ vào khay trùn, sau đó bỏ vô 1 thìa cà phê muối ngâm chừng 15 phút, đóng bịch nylon hoặc khay nhựa có nắp kín, cất lên ngăn đá tủ lạnh cho ăn dần...(nhớ ghi rõ bao bì nhãn mác kẻo nguời nhà tưởng chocolate thì toi...:p)
    @BBC: thế được chưa ông già?

13. sanosuke

sanosuke Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi,Ranchu đẹp ghê,nhất là màu đen nhìn như con dog ấy,nhưng nghe nói cũng khó nuôi & hơi mắc nữa....ah,sẵn tiện mấy bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm em tiệm nào ở Tp có nguồn cá mạnh mạnh xí ,giá cả phải chăng nữa...em cảm ơn nhìu

14. qhung07

qhung07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À, còn điều này nữa muốn hỏi mọi người luôn,vì tôi có ý định nuôi cá vàng và cũng muốn trang trí cho hồ một ít cây cối cho đỡ trốn nhuung không biết là nên trồng cây gì cho nó phù hợp(xin lưu ý mọi người là tôi chiư muốn tròng những loại cây gì mà nó có thể cắm trực tiếp lên sỏi chứ không cần phải có đất).Vì là người mới chơi nên có nhiều cái còn bỡ ngỡ mong mọi người chỉ giúp.Thanks

15. qhung07

qhung07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mai là mình được lấy bể rồi,vui quá!!!Lúc nào mình làm xong sẽ thông báo với mọi ngừoi và khi đấy có điều gì còn sơ suddaaysmong mọi người chỉ bảo giúp cho.

16. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hihih mình thấy wa trọng nhất là máy lọc 24/24 có thể không cần oxy luôn .....................................

17. hoanganhbeo

hoanganhbeo Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đang nuôi 8 cá vàng đỏ + 1 cá vàng đen được hơn 3 tháng rồi, khỏe re, chỉ tội phải thay nước thường xuyên (tuần/lần) và bẩn lắm.

18. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đó chính là nguyên nhân vì sao không ai nuôi cá vàng trong bể thủy sinh...

19. hoanganhbeo

hoanganhbeo Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá vàng hay ăn cây trong bể thủy sinh phải không bác, khi nuôi em thấy chủ cửa hàng bán cá tư vấn như vậy.

20. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tôi nuôi 12 em cá, bị chết cũng nhiêu nên cũng có chút ít kinh nghiệm:
    - Như các bác nó trên là ok rôi
    - Tôi chỉ cho nó ăn ngày 2 cữ sáng và tối bằng thức ăn viên kho ngâm nước trước cho thấm hết để tránh cá bị sình bụng do thức ăn nở lớn khi bặp nước làm tắc ruột.
    - Nước cho muối nồng độ 0.5-1%
    - giữ nước sạch, khi thay nước coi chừng nước máy có flo, clo cần phơi nắng nước máy vài tiếng
    Chúc cá đẹp, khoẻ