LÀm Sao ĐỂ ChÂu CÓ MÀu SÁng ChÓi...!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Phong_Ultimo, 12/9/07.

1. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào tất cả mọi người ! Mình có con la hán to bằng bàn tay người lớn(chẳng bít giống gì) màu và châu cũng khá tốt nhưng chỉ có điều là châu của nó có màu trắng đục như nước gạo,nên vì thế nhìn ko được sáng cho lắm...Vậy theo Anh Em có kinh nghiệm thì mình cho ăn thức ăn gì và phải làm những gì để châu nó sáng ..Tiện đây mình hỏi lun ,cá của mình có cái vây tay(nằm ở ngay mang) bị di tật(bị co lại,nhăn nhúm.Chắc là lúc trước bị nấm) bi giờ mình cắt cái phần hư(phần hư này chiếm khoảng 40%) đó đi thì nó có mọc lại được ko vậy? có còn cách nào khắc phục khác ko ?.......cho mình cám ơn mọi người trước nha .

2. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời đơn giản thôi mà, cá mất châu bạn ra tiệm bán đồ trang sức ấy mua ít saphia hay giấy bóng kính về dán vô là sáng ngay á :D
    Đùa thôi, trước tiên bạn phải xem cá của bạn bị mất châu vì sao? do nhát, sợ, thức ăn và chế độ nguồn nước kô hợp.... sau khi kiểm tra và ổn định những điều đó, bạn có thể cho ăn thêm thức ăn cn như xo lên châu( mầu xanh da trời) ngày ăn 2 bữa trưa và tối còn sáng nên cho đồ ăn tươi. chúc chú cá của bạn mau khỏe và xinh tươi như xưa

3. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử cho nó ăn VKing xem loại đó lên màu nhanh lắm cá của mình màu nhạt xèo cho ăn 1 tháng là màu mè rực rỡ liền

4. Phong_Ultimo

Thích đã nhận:
    122
    Rất cám ơn THANHLONGLAHANHN & KHANHNOOP . Mình hy vọng là sẽ có dịp được học hỏi thêm kinh nghiệm của 2 bạn. Nhưng còn chuyện cái vây thì minh giả quyết sao đây ..?

5. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác phải coi kỹ lại coi phải bị dị tật ko hay do cá đang bị nấm. nếu như dị tật pác co thể cắt vây, khoang 3 tháng là sẽ mọc lai được, bác cứ yên tâm. good luck!!

6. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn long nói đúng rồi đó bạn, bạn có thể cắt đi trong vòng 2-3 tháng cá sẽ mọc lại xinh tươi như trước à

7. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì khi cá bị bất cứ thứ gì.Cái trước tiên mình xét đến là môi trường nước cho cá.nuôi cá thì yếu tốt quan trọng nhất là nó đó.bạn nên làm hộp lọc vi sinh bằng kính .ngoài ra còn do di truyền.có 1 số giống cá khi nhỏ châu rất đẹp nhung lớn lên tự động mất hết,thưa ra(theo mình biết new king....).bạn cho cá ăn XO kích châu đó.tuyệt đối không cho cá ăn trùn huyết đông lạnh nha,nó làm mất châu đó.còn đọc trên sách báo khen quá trời là marketing thôi.tin chi.mình có tham khảo các tiệm lớn và các anh đi trước họ nói là sợ trùn huyết lắm.Cắt vây cá xong thì bạn tăng nhiệt độ lên và cho muối theo ti lệ 2g/1lit nước.tránh cho nó bị nấm.nhớ vệ sinh cây kéo.

8. LLH

LLH Active Member

Thích đã nhận:
    0
    về phần châu thì mình nghĩ do di truyền nên cho ăn cái gì thì cũng vậy thôi. còn chuyện tay bơi thì cứ cắt thoải mái nó sẽ mọc lại. nhưng cá lớn thì lâu đó nha!

9. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác cứ xúc cho nó 1 chai XO lên châu là ok giá khoảng 75k (lưu ý hàng giả nhé), châu từ trắng đục >>> trắng gì mà sáng thế... goodluck!!

10. kid4112ltt

kid4112ltt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Seo mà bác computer1983vn nói không cho LH ăn trùng huyết nhỉ!
    Đọc trên diễn đàn ai cũng nói cho ăn trùng huyết tốt mà???

11. Phong_Ultimo

Thích đã nhận:
    122
    hi..!

Vì con cá thân yêu mình sẵn sàng nhịn ăn sáng mấy bữa để xúc XO cho nó,nhưng vấn đề mình cũng mới chơi nên ko phân biệt được hàng thiệt hàng giải,mua vừa mất tiền mà lại có hại cho con cá(tức lắm ,tức lắm:angry: )....Bác có biết cách nào phân biệt hàng giả ko ? hay là tiệm nào bán hàng thật thì chỉ cho mình với, xin hậu tạ nhiều nhiều....

12. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho nó an XO loại lên mùa đó cung tốt lắm, nhưng XO thiệ đó nha chứ đồ dỏm là phản tác dụng