làm sao để châu nó leo lên đầu nhỉ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tim_cha3bin, 2/10/07.

1. tim_cha3bin

tim_cha3bin Member

Thích đã nhận:
    0
    oai mấy bác chỉ giúp em chăm cá làm sao để châu nó leo lên đầu bây giờ??

2. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em nó không có gien đó sao leo nỗi ... :) không đúng xin các bác bỏ qua, mới tập tõm về La hán...

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    châu leo đầu cũng tùy loại,nhưng nói chung cá bạn phải nhìu châu,phủ mặt thì chắc chắn sẽ leo đầu,còn cá ít châu,do gien thì nui cỡ nào cũng vậy thui,bởi thế mới có giống mắc ,giống rẻ

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đồng ý với đồng chí phamvuthien.
    Để khắc phục tình trạng gien con cá ít châu, bạn có thể tăng cường ánh sáng cho cá, hoặc đem cá ra phơi nắng. Liệu pháp phơi nắng cho cá có thể làm châu của con cá phát triển nhanh hơn, sáng hơn. Nó tổng hợp được một số chất trong cơ thể cá mà khi thiếu sáng thì sẽ làm cá đen và không tổng hợp nổi.
    Qua đường thức ăn cũng là 1 cách để cho châu của cá sáng và lan nhanh, nhiều hơn. Bạn có thể dùng các loại thức ăn tươi như tôm, cá mồi, thức ăn khô như JBL, XO, Grasumo, hay Top.
    Còn châu nó nhiều hay ít thì còn phụ thuộc đến 80% vào gien cá, 20% do người nuôi.

Last edited: 2/10/07
  5. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    đúng vậy. phải có gien châu mới leo đầu được. còn mọi cách chỉ là tăng cường thêm mà thôi.

6. kid4112ltt

kid4112ltt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ặc ặc bác đem chú nhà mình ra phơi nắng châu đâu ko thấy nó teo lại thành cá nướng là toi mạng, cách của pác ghê quá!

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ừ nhỉ, dại thật đó, mấy em cá nhà mình mấy hôm nay đem ra phơi nắng rồi, đợi vài hôm nữa chắc có nắng to thì được mẻ cá luộc nhỉ.
    Thế thì phải hú mấy thành viên chơi la hán Hà nội dừng chuyện phơi nắng ngay thôi. :laughing:
    Cách tốt nhất các bạn để nắng chiều chiếu vào thì đỡ thành cá luộc.

8. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì hì mình nuôi 1 con kim cương bằng ngón tay cái muh châu toàn thân, nuôi thêm 1 tuần thì châu xuống đuôi, bi h trên đầu châu mới lên mờ mờ ah. chắc đem phơi nắng.

9. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tiện thể các bác cho mình hỏi, dùng XO lên châu có hỗ trợ gì nhiều cho việc lên châu ko, mình có 1 em KKC châu đã leo đầu rồi nhưng mờ lắm.

10. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Dùng thì khá tốt nhưng chỉ lo hàng giả thui bạn ạ,mình cũng gặp trường hợp lên màu,trường hợp ko lên,mình chỉ cho ăn thịt bò thui.Có thằng bạn dùng,cá lên màu,mặc dù cá ko có châu chữ(chắc đột biến,lên màu đỏ,xanh)có người dùng mà ko có kết quả,mình nghĩ do hàng giả trôi nổi

11. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    các bác nói hay quá cái dụ này ko biết nên chì nghe các bác nói thôi !

12. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ánh sáng không góp phần nhiều cho sự phát triển châu của cá đâu, chủ yếu là do gen và chế độ ăn uống thôi. cho ăn nhiều thức ăn sống đặc biệt là tôm tép có nhiều Beta caroten sẽ giúp cá lên châu tốt còn có lên đầu hay k thì...
    còn ánh sáng đặc biệt là đêm phơi nắng thì "ôi có mùi gì giống cá khô nướng quá vậy ta"
    vì theo kinh nghiệm của nhiều Pro thì ánh sáng đèn và tự nhiên chỉ giúp ta nhìn cá đẹp hơn thôi chứ không làm cho cá đẹp hơn vì Lahan là loài thích tối.

13. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì mới chụp nó nè. châu nó có trên đầu rùi. mình cho nó an TOP với lại tôm lột vỏ. thấy nó cũng lên đều đều. mah hem bik con này thuộc giống gì với lại cá trống hay mái nữa ??

14. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    lên châu hay không quyết định là do gen
    Nhưng có gen mà chăm không tốt thì châu cũng không lên.
    Bạn thử xem lại cách chăm sóc của mình trước đã...
    Nếu bạ chăm sóc tốt mà châu không lên thì đó là do cá bạn không gen để châu leo đầu....
    [/U]
    có gì không phải xin ae bỏ qua mới tập chơi cá La Hán mà.....:laughin:

15. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    muốn kô gặp hàng giả thì chịu mắc 1 chút lại Hồng Anh mua là chất lượng thôi mà !

16. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Tôi thì lại cho rằng GHT có lý đấy, bầy cá bột để ở nhà chia làm 2 hồ một hồ có ánh nắng sớm chiếu vào còn hồ kia thì không, kết quả là hồ có nắng chiếu vào châu nhiều hơn và đẹp hơn.

17. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tại vụ này mình đã thực hành rồi mới dám nói mà. Tháng vừa rồi mới hành ông Hò văn Tèn dán cho 1 cái bể để phơi nắng em KingKamfa bị rớt châu, kết quả phơi nắng 2 tuần mà ngoài sức tưởng tượng của mình, châu cá phục hồi trở lại, cá hết bị đen luôn, giờ mình lại cho em nó xuống bể cũ, nếu vài tháng nữa có nắng thì lại đem phơi tiếp mấy hôm. :D

18. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    sao con of e cùng bầy với 1 con nữa ,mà con kia leo đầu còn con e ko ? Hix hix

19. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    yên tâm đi..bây giờ nó chưa lên ko có nghĩa là khi lớn nó sẽ ko lên...nó lên chậm so với những con khác cùng bầy thôi....ráng chờ đi em...sẽ có kết quả thôi....