Làm sao để chim chào mào hết nhát ở nơi ít người ???

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi phuoc_pro, 20/2/10.

1. phuoc_pro

phuoc_pro Member

Thích đã nhận:
    21
    Làm sao để chim chào mào hết nhát ở nơi ít người? Bạn nào có cách để chim CM mau thuần ở nơi ít người thì chỉ cho mình với! Chứ con CM của mình nó nhát lắm mà nơi mình ở lại có ít người qua lại. Bạn nào giúp mình với!!!

chaomaobt thích bài này.
  2. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    cách của mình hơi bất nhẫn nhưng vì mình chơi chim theo cách khác ng ta nên hay bắt chim ra cầm chơi mỗi khi cho ăn uống hay lúc sang lồng tắm, còn cách của ng khác là để nó bên cạnh bạn thường xuyên, chúc chú chim bạn mau dạn ng.

tuancl, minhbl, phutdn and 3 others like this.
  3. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    bạn nuôi chào mào mà nuôi chim bổi lại để nơi ít người thì làm sao chim mau dạn được, chuyện này cũng khó.chim nuôi mau dạn thì cho tiêp xúc với người thường xuyên.
    có nhiều người nuôi chim 3-4 mùa nhưng vẩn còn nhát, nhày ầm ầm vì ít tiêp xúc với người.
    nếu bạn không có thời gian thì nên nuôi chim thuộc, vì chim đó đã thuần, dạn người. bạn ít tiếp xúc nó cũng vẫn dạn.

meomun, thich_dong_vat and TToan like this.
  4. hocchoichim

hocchoichim Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Chà thật là nan giải. Theo mình phải tận dụng triệt để thời gian có được với nó. chẳng hạn chim thường về tổ lúc 5h chiều (chim trời), giờ này có lẽ bạn cũng đã đi làm về thay vì cho nó ngủ bạn nên tranh thủ chăm sóc nó. sáng ra nên đút những mồi mà nó thích nhất bằng tay. Nếu được có thể cho đi theo lúc uống cafe.... Chúc chim bạn mau dạn.

5. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    nếu như nó là chim bổi thì cũng phải mất một mùa, vậy bạn nên cho em nó vào lồng ép, nó ít có cơ hội nhảy nhiều cũng sẽ giúp bạn mau thành công trong việc thuần phục em nó! Thân.

Mà hình như chủ topic post bài lên cho có hay sao mà cũng chả thấy có ý kiến hay gửi lời cảm ơn đến các member đã giúp bạn giải đáp thắc mắc. Nút thanks bên tay phải đó bạn, bấm vào đâu có lâu!

THANGDANA, tuancl, paranoidx and 6 others like this.
  6. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    tốt nhất nếu bạn không có thời gian mà thêm lười thì nên nôi chim thuần,con không có thời gian mà chăm chỉ thì bạn làm theo cách này: cho cám vào cống một lượng sao cho khoảng 3 h đến 4h chiều thì chim ăn cám vừa hết, tối đi làm về thì chuẩn bị ít cào cao (mua trước bỏ vào tủ lạnh đậy kính) rồi cho vào cống, làm thế vài ngày cho nó quen, sau đó phải cầm tay đút. còn không có cào cào thì sâu quy (nhưng sâu quy dùng nhiều không tốt đâu nhé). bạn làm như thế khoang 1 tháng là chim bạn tương đối dạn rồi đó.
    chúc bạn thuần được em nó.

minhbl, buicongchuyen and chaomaobt like this.
  7. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    bạn mang nó ra quán gần nhà bạn, hoặc quán nước là hay nhất để lồng xuống đất khoảng nửa tháng là nó dạn ngay bạn thử xem nhé,vì ngày trước tôi cũng có một con chào mào giẫy như đỉa khi người đến gần, tôi đem ra quán nước đặt xuống đất ngay cạnh chỗ kê ghế cho khách ngồi khoảng nửa tháng,hoặc một tháng là nó quen ngay vì nó có nhiều người qua lại ,với lại chim dẫy mãi cũng phải mỏi cánh, dần dần nó sẽ quen thôi, chúc bạn thuần chim thành công nhé

buicongchuyen and chaomaobt like this.
  8. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    bạn nên để lồng thấp và tốt nhất là cho tiếp xúc thường xuyên với người thì hay hơn

chaomaobt thích bài này.
  9. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    em khuyen bác nhổ bớt lông cánh của nó rồi thả nó ra va thư thoảng sờ mó no1 chut nó sẽ nhanh dan

chaomaobt thích bài này.
  10. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    nếu bạn ở HN thì mình cho thuê địa điểm treo chim ngay.. Khu nhà mình cực đông người.. Con nào bổi cũng dạn người nhanh dã man

chaomaobt thích bài này.
  11. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Hằng ngày bạn chịu khó cho nó nhịn đói rồi bón cho nó bằng chuối, trái cây. Như thế chim sẽ nhanh thuần hơn. Tóm lại muốn chim thuần thì phải giành thời gian cho nó, cho ăn, cho tắm hằng ngày. Chẳng có cách nào khác cả.

dungqn and chaomaobt like this.
  12. Rosshin

Rosshin Member

Thích đã nhận:
    6
    Em thì đọc trên diễn đàn và làm theo cách trùm áo lồng lại và dể hở nữa lồng thôi.Rồi treo ở chỗ hay wa lại.dc 1-2 tuần thấy em nó có tiến bộ ít nhảy hẳn thế là mở banh áo lồng ra luôn==>Em nó lại nhảy như cũ.Cho nên theo em thấy đừng có mà hấp tấp wá cứ từ từ rồi chim sẽ dạn lên thôi.Chứ như em bây giờ phải làm lại từ đầu nè ^^

chaomaobt thích bài này.
  13. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Thật ra thì khi anh em trùm hé hé thì con bổi nó sẽ ít nhảy vì ở phía sau phần áo lồng còn là nới chúng cảm thấy an toàn, lúc này anh em có nuôi mấy tháng đi chăng nữa nhưng khi mở áo ra là nó phải nhảy cho nên anh em cố gắn từ từ mở áo thôi, ban đầu thì hé hé ít cứ thế nới rộng ra cho mấy em nó , sau khoảng thời gian thay lông thì nên mở rộng ra cho em nó dạn luôn.

chaomaobt, dungqn and Hoàng ĐL like this.