Làm sao để chim nhồng biết nói!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi kiatisak, 10/5/07.

1. kiatisak

kiatisak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Chào các bác, nhà e có nuôi một con Nhồng, hiện giờ nó cũng trên 2 năm rồi nhưng nó không chịu nói, suốt ngày e chỉ nghe nó kêu thôi. Vậy e phải dạy nó nói bằng cách nào vậy? E cho nó ăn ớt nhưng cũng không xi nhê, các bác giúp e nha. Đa tạ.

2. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn có lột lưỡi cho nó chưa? Phía dưới lưỡi có một lớp sừng. Nếu để dày quá chim sẽ không nói hoặc nói không rõ. Bạn nên nhờ người nào có kinh nghiệm lột lưỡi cho nhồng giúp cho

3. kiatisak

kiatisak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Mình đã từng lột lưỡi chim sáo rồi! chim Nhồng cũng làm y như vậy luôn đựơc không bạn.Mình tưởng là chim Nhồng không cần lột lưỡi cũng nói chứ.Cám ơn bạn nhiều.

4. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con nhồng nhà em không cần lột lưỡi vẫn nói rất rõ
    bác chịu khó ngồi tập cho nó thôi, ngày 10p là được rồi...mà không biết sao nhồng của bác không chịu nói chứ bình thường trong nhà gọi nhau là nó đã bắt chước được rùi

5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bạn nên lột lưởi thường xuyên cho nó , bởi vì lột xong thời gian nó sẻ trở lại như củ , theo bạn nói đã nuôi 2 năm rùi , mình nghĩ con bạn đã qua giai đoạn có thể tập nói dể dàng nhất , bây giờ mà tập cho nó nói nhiều củng khó khăn , muốn có con nhồng nói hay , thì bạn nên kiếm con, còn non, nuôi lên sẻ dể hơn , chỉ cần nuôi nơi có nhiều tiếng người nó sẻ tự bắt chước , ko cần phải tập gì phức tạp đâu bạn

6. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chào bạn

nhồng bạn nuôi 2 năm mà ko biết nói thì theo 1 số sách và 1 số ý kiến của anh em trên diễn đàn, thì chim của bạn sẽ ko nói được nữa. Vì nhồng chỉ tập nói được nhanh nhất từ lúc nó 5-8 tháng tuổi mà thôi.

7. kakekake

kakekake Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy chim của anh không nói được nữa rồi :crying::crying::crying::crying: