làm sao để có 1 dòng gà mái bổn tốt

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi khongthetin, 22/5/13.

1. khongthetin

khongthetin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    tình hình là em mới nuôi gà được vài tháng . em nghĩ mãi cũng không ra làm sao để mình có 1 bổn gà hay hay để mà chơi vì theo lời ông chú bảo " gà mái tốt thì không ai bán hay cho mày đâu , thà người ta để ăn thịt " hix nghe xong thì tối tăm mặt mài , mình tự đỗ ra thì còn 1 chặng đường dài phía trước huhu thôi thì đành chịu . em viết lên đây vài dòng để chia sẽ cùng các anh . xin góp ý và cho em vài lời khuyên hix
    em cảm ơn

2. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    thứ 1: bạn có thể nuôi và đỗ chọn lọc từ từ nhưng rất mất thời gian
    thứ 2: là bạn có thể kiếm những dòng gà hay rồi chia lại với giá tiền cao hơn giá trị con gà ,yếu tố này còn có sự hên xui nữa đó không phải trống hay mái hay là có gà con hay đâu nha
    thứ 3: bạn kiếm mua 1 con gà mái mỹ của trại gà nào đó về lai với trống dữ ở nhà

Black eyes, chuthang and gautravinh like this.
  3. khongthetin

Thích đã nhận:
    95
    dạ cám ơn anh đã góp ý dùm cho em , em thì không cần gà mỹ hay gà lai gì hết , em chỉ cần gà việt thui là được , tại em thích gà việt hơn hihi

4. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    "gà mái tốt thì không ai bán hay cho mày đâu, thà người ta để ăn thịt "

Suy cho cùng nó cũng chỉ là con gà thôi. Tùy người mua là ai. Người ta cũng không bán (gà đã kiểm nghiệm) bởi vì không có con khác để thay thế, bán là hết, nếu tất cả gà mái của họ đều hay ngang ngang nhau thì người ta sẽ bán.

minhtien and trilongkhanh like this.
  5. dung_doanke

dung_doanke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    712
    cũng cần có mối nhân duyên nữa bác ơi. chưa chắc mình mua gà hay cuả người ta về thành gà hay của mình được. muốn chơi gà thì bác phải thật nhiều thời gian. tâm huyết lẫn tiền bạc nưã. đâu biết chừng bầy gà bác đang cản lai xuất hiện một e gà maí hay thì sao. bổn bang chỉ là một phần tạo nên dòng gà thoi. vì vạy chúng ta cần phải luôn học hỏi cải tạo và thích nghi với điều kiện hiện tại. e có nói gì sai mấy bác thông cảm......

ngdacthang thích bài này.
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thực ra thì con gà nó không quá quí hiếm đâu, người ta còn có thể cho tặng nhau bằng cả tấm lòng thì con gà theo tôi nó cũng chẳng là nghịa địa gì, nếu chúng ta thật sự có uy tín và có duyên.

7. hoangnhathuy

hoangnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    cái câu gà mái bổn ko bán chỉ để ăn thịt nói thật ra mục đích là nâng giá trị con gà mái có chử Bổn lên thôi chứ ( phù hợp với giá tiền mà thằng bán gà nó nói )

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:27 PM ----------

cách thứ 3 là OK nhất cơ hội bị gạt vì mua gà mái bổn cũng ít

8. JackyPro

JackyPro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Bắt tay nào bạn ơi ! Mình cũng mới chơi và cũng thích gà Việt vì nó đẹp trai :D.

gadieu thích bài này.
  9. chienke

chienke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mình cũng thích gà việt vì dễ nuôi,mau tới đá mình cũng mới chơi hà

thaoxinchung and gadieu like this.
  10. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cầm con gà mái tốt đã kiểm nghiệm thì tin tưởng hơn cầm con nọc đá hay cho nên ít ai bán là vậy, có bán cũng chỉ là bán mái nối, vẫn có thể hay hơn con mái gốc nếu may mắn, còn chuyện cho tặng thì đừng nên nghĩ tới, bán còn ko bán, cho tặng thì cũng chỉ là mái nhánh. Để kiếm dòng gà hay thì nên làm theo cách thứ 3 của bạn trandat-ct. Sở dĩ con gà Việt mình ko thể sánh ngang với gà các nước (Philippin, Mỹ, Mexico, Peru...) bởi vì người Việt mình bảo thủ và tự cao, ko muốn cầu tiến, cứ cho là mình tốt nhất mà khi đá lại bắt người ta chấp!!?? Các giải đá gà quốc tế làm gì có chuyện chấp kg, bởi vậy mà con gà Việt mình chỉ chơi nội bộ ko là vậy.

11. khongthetin

Thích đã nhận:
    95
    cám ơn mấy anh đã góp ý . em thấy anh này nói đúng với suy nghĩ của riêng em ,coìn mấy anh khác thì sao em cũng không biết hix .

12. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Muốn có bổn tốt, rất đơn giản vào thời điển này. Nhiều thì ko có chứ 1-2 con mái tốt thì trong khả năng.Pm cho mình sẽ có vì mình đang giải nghệ chơi gà nòi. Thật 100%.

13. nguyendat

nguyendat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    chính xác...nếu nói gà việt hay hơn sao khi ra trường kêu người ta chấp...nếu nói mê gà việt thì còn chấp nhận được. nhưng đôi khi cũng tự hào dân tộc khi gà việt đá ăn gà mỹ rặt hihi... còn tôi thì tôi sẽ đi từ 1 con trống hay mà tôi thính và đã đá ăn nhìu độ, thích nết đá chân cẳng lông lá mặt mồng...thì tôi sẽ đi từ con gà này và lai với một con gà mái nhánh của ai đó( ko hy vọng con mái này người ta sẽ đưa cho mình là gà mái tốt, nhưng chắn chắn nó sẽ hơn con gà mái thịt..)sau đó lấy con của nó lai với con gà trống cha nó(f1). sau đó lấy con gà mái f1 lai với ông nội nó....cứ vậy khoảng 4 đới sẽ cho ra con gà mái có kiểu gen giống gà cha ban đầu...lai cải tiến giống, lai trùng huyết cũng là đây...mục đích giữ gìn gen tốt nhưng lại tạo tổ hợp lặn, dễ chết.....đã mê gà thì đừng trông chờ vào người khác tạo ra cho mình dòng gà hay..vì đó là của người ta...tự làm ra mới hay...có thắng có thua mới thú vị chứ...thử tưởng tượng mang gà ra trường đá thắng hoài cũng chán...hihi

AMDcian, ChienBinhTan and HvsT.GC like this.
  14. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Đổ như pác nói đãm bảo ra gà thịt nhiều hơn gà trung bình. Khi đổ gà cần xem lai mình có những ji .phong tục khí hậu thế nào. .chứ theo sách mỹ rồi xem

15. GALAIVINHLONG

GALAIVINHLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,013
    Cách nhanh nhất có thể là bỏ ra thật nhiều tiền.
    Cái gì không mua được bằng tiền sẽ mua được bằng rất nhiều tiền.

Last edited: 22/5/13
    AMDcian and HvsT.GC like this.
  16. lehoanghuy

lehoanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    hay quá,e moi tập nên ít hỉu bít nge mấy a nói e thông minh ra 1 tí,hjhj,may a cho hỏi gà mái có 3 QUẤN NGANG CỰA đổ xuóng làm gióng đc ko a

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Đang xem xét lại thấy bạn nói có lý àh nghen, sau một hồi cản kiểu này thì thẳng chủ gà rất ngán thịt gà chỉ muốn ăn chay trường thôi.

18. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Vảy gà ko có di truyền nên chỉ cần xem cốt cách của con gà giồng là đc, còn gà có đồ chơi đổ con ra chân vảy thường lung tung lắm, tốt nhất nên chọn 2 hàng trơn!

gadieu and Chen_Andy like this.
  19. nguyendat

nguyendat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    nói chuyện khó nge thế. đó là quan điểm của tôi, tôi chia sẽ với anh em, sao lại khinh dễ người khác quá vậy...

AMDcian thích bài này.
  20. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Thật xin pác vì reply của tôi ko có ý khinh pác , quan điểm của pác thì pác cứ giữ , vì theo tôi biết hiện tai chưa ai thành công theo kiểu trên nhưng ai biết chừng.. trong tương lai pác là người đầu tiên thành công thì sao ...đúng ko nè :applause:

Last edited: 23/5/13