làm sao để giun không die?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi vitbe, 3/11/07.

1. vitbe

vitbe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác gần xa giúp đỡ em với, vấn đề của em là gần như ngày nào cũng phải đi mua giun cho cá vì em không "nuôi" được giun. em mua nhiều về chỉ để đến ngày hôm sau là bọn nó lăn đùng ra die hết, em chẳng biết cách nào nuôi sống bọn nó.
    bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với để tiết kiệm money & time
    cảm ơn các bác nhiều!

2. sirhanguyen

sirhanguyen Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Cái này mình cũng vừa tham khảo trên 4rum rồi đó,tốt nhất là bạn làm như sau:
    Bạn chuẩn bị 1 cái khay rộng (bằng inox là tốt nhất,vì inox ko bám bẩn dễ vệ sinh),khi mang giun về bạn gạn sạch nước trong túi đựng giun rồi cho giun vào khay.Đổ vào khay 1 chút nước sạch,nhưng ko để nước ngập hết giun,tốt nhất là nước lấy trong hồ cá của bạn,để giun vào chỗ thoáng mát.Ngày thay nước 2 - 3 lần là ổn,nhớ gạn sạch nước cũ đi nhé.

3. vitbe

vitbe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác nhiều, em sẽ làm theo cách của bác
    gớm các bác mod bắt viết đủ 50 ký tự bất cập quá, chỉ muốn thanks cái mà cũng không được
    chắc đủ 50 rồiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    theo như người bán giun chỉ thì cách tốt nhất để giữ giun tươi là đem về,rửa sơ cho sạch rồi cho vào khay hay gì đó,chỉ cho vào ít nước để giữ ẩm cho giun(hơi sâm sấp),tuyệt đối ko cho nhìu,nhìu thì rất mau chết(như bạn trên đã nói)