Làm sao để hết nòng nọc?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cỏ trân châu, 18/4/06.

1. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hiện nay nhà em đang có một hồ xi măng ngoài trời , em định nuôi cá chép nhưng khổ nỗi trong hồ lúc nào cũng có nòng nọc~X( ~X( ~X( . Các anh chị cho em hỏi có cách nào để diệt hết bọn chúng không ạ?:confused:

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn cứ thả cá chép vào, bỏ cá đói và ngày tự dưng hết nòng nọc ngay mà.

3. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nòng nọc thì phải do ếch nhái sinh ra, xung quanh nhà bạn chắc có nhiều ếch sinh sống.
    nuôi cá chép chung vời nòng nọc chắc cũng đâu có vấn đề gì ?
    hồ nhà bạn lớn không, nếu hồ nhỏ vừa phải thì có thể dùng vợt để vớt hết nòng nọc, nếu hồ lớn quá thì mình có 1 cách là mua 1 cặp cá lóc bông khoảng 2 ngón tay mà thả vào, bảo đảm 1 thời gian sau sẽ chẳng còn nòng nọc, tôm tép hay cá nhỏ nữa. Sau cùng, khi đã hết nòng nọc rồi, muốn nuôi cá khác thì phải thu hoạch 2 chú cá lóc về trước, vì chúng rất phàm ăn nên chuyện dùng cần câu để xử lý cũng không khó. Thế là vừa hết nòng nọc lại vừa được 1 nồi lẩu cá lóc, không biết cách này có được không :D

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bác này chu đáo mấy cái vụ nhậu quá ta.cách đó tui nghĩ cũng la lựa chọn cuối cùng.
    Chính xác

5. Dungmvp

Dungmvp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hahah bác Huy123 thích đùa thật, mua cá lóc bông 2 ngón tay mà đợi nó lớn để làm nồi lẩu thì chắc đến cả năm, theo tôi lấy lưới bao lại nuôi lũ nòng nọc này là có 1 chão ếch xào lăn hoặc ếch nướng muối ớt, hehe.

6. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    thả rắn, nó sẽ ăn hết ếch nhái...
    từ đó sẽ hết nòng nọc :D

Cá lóc bông mà hồ ngoài trời nếu có hang hốc dưới hòn non bộ thì chúng trốn rất kĩ, và lần lượt bất cứ con cá nào vừa vào miệng của chúng là chúng ăn tất bất kể phượng hoàng,neon,hồng kim,v...v...

7. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cái này thì bó tay rồi không có cách nào bắt hết nòng nọc đâu,hồi trước thì nhà mình có nhiều nòng nọc lắm nhưng mà hên có ấu trùng chuồn chuồn nó bơi dưới nước nó là loài ăn thịt nên nó ăn hết nòng nọc trong nhà mình,nó là loại ăn nòng nọc hiệu quả nhất nhưng mà khó bắt được 1 con chuồn chuồn cái mang bầu

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    oài các bác nhiều chiêu ghê
    Theo em cứ thả 1 con cá dữ vào là ok hết, như cá tai tượng hay cá la hán đểu(loại nào rẻ tiền nhất hoặc xin được he he) là được

9. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình rút hết nước ra là được rồi chứ gì ( hồ nhỏ) còn hồ lớn thì thả cá lớn vào , ko cho ếch nhái nhảy vào để đẻ trứng .

10. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cám ơn các bạn, nhưng xin các bạn làm ơn cho trót:), cho mình hỏi thêm một câu nữa thui. Mình đang có một hồ thủy sinh bị trùn chỉ, các bạn có cao kiến gì để diệt lũ "wái dzật" đó không? Cám ơn các bạn nhìu

11. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn diệt nòng nọc, bạn tìm mua dây thuốc cá đem về giã nhỏ, ngâm nước một đêm, rồi đổ vào hồ, bảo đảm chết ráo, không còn con nào sống nổi. Nếu không tìm được dây thuốc cá thì mua thuốc trừ sâu cũng được, hiệu quả lắm!!!
    Xin lỗi, đùa chút nghe!
    Theo mình thì không cần làm gì cả. Vì nòng nọc là một giai đoạn trong vòng đời của ếch nhái, chờ một thời gian ngắn là nó rụng đuôi nhảy đi mất thôi, có năn nỉ nó cũng không ở lại đâu. Vả lại, nòng nọc ở trong hồ nó có làm gì đâu, nó đâu có cắn cá nuôi của bạn. Còn nếu bạn cần giải phóng hồ nhanh, thì tát hồ cho khô rồi dội nước sôi, sau đó lấy nước vào nuôi cá trở lại.
    Chúc bạn thành công.