Làm sao để hòa nhập cộng đồng?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi hieuticco, 6/9/08.

1. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Để thành viên mới hòa nhập cộng đồng hòa thuận, ít xung đột bạn nào có chiêu gì hay chỉ tôi với

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    theo mình nghĩ không có gì xung đột cả . Mỗi người mỗi ý khác nhau . Nhiều lúc không cùng chung quan điễm thì đưa ra cho mỗi người bàn thảo cho đến khi thống nhất . Đó là lý do mỗ diễn đàn ra đễ mỗi người được thảo luận . Theo mình nghĩ là khi thảo luận thì đừng nên xóa mạ lẫn nhau, mà ôn hòa giải quyết. Những người mời nếu mà không chịu bỏ chút thời gian vào đọc những gì cơ bản cần biết đễ nuôi một loại nào đó, thì khuyên họ nên đọc những bài viết cơ bản trước khi bỏ bài lên diễn đàn đễ hỏi . Đó là chút ý kiến của Coolpix.

3. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    À bạn hiểu nhầm rồi, tôi hỏi cá mới về làm sao thả chung với những em cũ mà tránh cho chúng đánh nhau cơ

4. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    oh vậy à. xin lỗi nha . Tại hiễu sai câu hỏi của Hieuticco.
    Trả lời lại nha . Đễ nuôi tránh đánh nhau trước là phải biết con loại nào nuôi chung được với nhau trước.
    Dù biết là chúng nuôi chung với nhau được nhưng thời gian và loại nào bỏ vào hồ cá trước cũng quan trọng lắm, vì cá có tính cách ' bảo vệ gian sơn riêng của mình' nên khi thả cá khác vô thì chúng sẻ đánh cho con mới khỏi dành. Thường thả cá mới vô vào giờ ăn, để phân sự chú ý của những con cá cũ. Quan sát khĩ coi có con nào đánh lộn với nhau không mà kịp thời ngăn cản . Và con vài mẹo nhỏ khác nữa.
    Nhưng đó chỉ là những cách tạm thời thôi, vì mình không biết được khi nào tính cách của cá đỗi. Nên quan sát thường xuyên hồ cá thôi.

5. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Vấn đề cá đánh nhau là đau đầu lắm Bc à. Thôi ta cứ bắt con sau to hơn con trước ac..!.a...c!

6. Huudung2310

Huudung2310 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi,cho mình tham gia ti nhé. Theo mình thì khi có cá mói mua về, mình bỏ vào cái rổ nylon có nhiều lỗ (bán đầy ở chợ),rồi cho luôn vào hồ, 2 ngày sau khi chúng đã <quen mặt> nhau,mình lựa lúc dang ăn mồi thì thả em mới ra. Em mới đỡ hoảng,mà bọn cũ cũng chán không thèm ăn hiếp nữa.Nếu trong hồ có em cũ cùng loại vói em mới thì nên mua em mới cùng size hoặc lớn hơn 1 chút,bảo đảm em cũ không dám ti toe gì đâu.