Làm sao để luyện từ chuyện chuyển sang líu đây mấy bác

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi KhanhVy, 4/3/11.

1. KhanhVy

KhanhVy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới tập chơi khuyên,mới bẫy được 1 em (nuôi được 20 ngày lồng rồi). chăm sóc kĩ lưỡng, mấy hôm nay cứ hễ đến trưa(khi không khí yên ắng) là nó chuyện nghe hay lắm. Vậy xin hỏi các bác làm thế nào để cho nó líu đây!?:-S . tiện thể chỉ em cách làm thế nào để nó không nhát hay bớt nhát 1 tí cũng được:D, chứ hễ có người là nó lại bay loạn xạ, nhìn ghê ghê. Thank các bác đã đọc tin;)

ladylovez thích bài này.
  2. dinhcoc

dinhcoc Member

Thích đã nhận:
    28
    chim mộc mới bẫy được 20 ngày nhát ng là đũng rồi,cứ thuần cho e nó hết nhát ng đi,cheo ở chỗ thấp nhiều ng đi lại,rồi mới công và kích,ko nóng vội đc đâu

3. KhanhVy

KhanhVy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    " công & kích" bác giải thích giùm em luôn đi :D, chim đã chuyện rồi thì làm thế nào cho nó líu được hả bạn!? hình như mọi người giấu nghề thì phải,chả nghe ai chỉ giáo gì cả. Mình nghĩ forum là nơi giao lưu học hỏi kinh nghiệm,sao chẳng có ai quan tâm giúp đỡ T_T

colorflame thích bài này.
  4. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    muốn chim bớt nhát thì lúc mới bắt về treo chim ở chỗ hay có người qua lại và treo cao ngang đầu người , đến chiều tối thì dành khoảng 15 , 20 phút ôm ấp ve vuốt con chim ( đùa xíu thôi ạ ) mỗi ngày dành ít phút đứng gần vỗ nhẹ vào lồng hoặc để sâu lên tay cho chim ăn thì khoảng 1,2 tuần sau là chim bớt nhát ngay ý mà . muốn chim líu thì cứ cám bã đầy đủ , 2 ngày cho chim tắm 1 lần và nhất là cho ăn nhìu sâu và châu chấu , mỗi ngày khoảng 15 con sâu hay châu chấu thì nó líu ngay thôi ý mà , chỉ sợ đến lúc nó líu căng rồi thì lại điếc hết cả tai muốn nó im cho rãnh ý chứ :))

5. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Sao bạn cho ăn sâu nhiều thế ,minh thấy chỉ cần mỗi hôm cho 10 con chia làm 2 lần mà 3-4 hôm chim ăn ko hết nó đã bò đầy ở dưới đáy lồng rồi. còn để chim liu còn phải phu thuộc vào con chim và cach chăm sóc nữa chú.

6. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Quác quác, các bác muốn chim mình teo hay sao mà lại cho mỗi ngày đến 15 con sâu????? Em mỗi ngày cho 3 con thôi, sáng trước khi đi làm cho 2 con, chiều về cho thêm con nữa + cám bã tắm rửa đều đặn là các em nó bắn tùm lum tà la cả ngày rùi. Cho ăn nhiều sâu chỉ tổ hại chim thôi, không tốt tý nào đâu :(

ladylovez thích bài này.
  7. colorflame

colorflame Member

Thích đã nhận:
    18
    Chim mới bẫy nó còn tý lửa rừng nên lúc yên tĩnh nó chuyện và có thể còn líu nhấm nhẳng nữa nhưng h việc cần trước mắt là bạn tập trung vào việc cho nó thuần, nếu nhà có cái lồng vuông thì bạn bịt kín 3 mặt bên và nóc lồng chỉ để hở mặt phía trước thôi. Sau đó bạn treo chỗ đông người qua lại treo cao 1 chút rồi khoảng 1-2 tuần hạ thấp dần xuống. (Nếu là lồng tròn thì phải phủ áo lồng để mở hé thôi và treo chỗ đông người qua lại chỉ mở áo lồng khi cho chim ăn và uống) Cám thì bạn mua cám tuấn thúy 12k hoặc 15 ăn là được rồi chờ 1time e nó thay lông lần 1 là bắt đầu chơi được rồi (KHoảng 6 tháng) Mình nói theo cách hiểu của mình hy vọng giúp được bạn bác nào thấy em nói sai thì chỉnh giúp đừng chém em nhé em cũng chỉ hiểu biết nông cạn thui ợ. Thanks

8. colorflame

colorflame Member

Thích đã nhận:
    18
    Chim bạn là chim bổi mới bắt thì đừng tính đến chuyện công với kích việc này chỉ dành cho chim chiến chuẩn bị đi thi thì mới làm như vậy thôi công và kích dùng cám và hãm k cho líu kiểu như cho ăn cám cao nhiều chất nhưng lồng bịt kín cả ngày cứ như vậy vài ngày làm con chim nó bị cuồng khi mở áo lồng nhìn thấy ánh sáng và nhất là có đối thủ nữa thì nó chiến đến cùng vậy.
    Bạn mới chơi thì phải kiên nhẫn tìm hiểu từ từ chứ k gấp gáp được mà bạn đừng nhốt lồng tròn và để lồng k có áo nhé vì như vậy con chim của bạn rất dễ bị lộn đó. Thân

ladylovez thích bài này.
  9. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    sẽ hại nếu cho ăn không đúng thời điểm thui , tầm chim đang căng thì 1 ngày ăn hơn chục con sâu mới đủ sức mà gào hét chứ =)) 1 ngày chim bác chỉ ăn được 3 con sâu là vì bác cho nó đủ cám rồi , ăn no cám rồi thì sao nó ăn thêm được sâu nữa :D mới lại chế độ cho ăn này là dành cho chim ăn mùa đông . ;)

10. KhanhVy

KhanhVy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    À ra vậy. Tức là ngày khoảng 3-4 con sâu, tăng cương thêm châu chấu nữa là ổn đúng không các bác. Thanks for all! ;)

11. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Chim mới 20 ngày chưa nghe líu đc đâu bác.Bác giống hệt em,trước cũng muốn nó líu nhanh vì thấy của người khác líu nên cũng thjk lắm.Nhưng mà không được đâu bác ạ.Nghe được nó hót chuyện là tốt lắm rồi.Muốn nghe líu đc thì fải đợi 1 2 tháng nữa là cực nhanh rồi ( với 1 chế độ chăm sóc hợp lý ).Còn không thì cứ nghe chuyện đi đã nha bác

12. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Bác cứ thuần chim đi đã. Khi chim đã thuần rồi thì tạp trung vào chế độ cho ăn. Em thấy các bác ấy dùng cám tầu, em thì tự làm lấy vì nuôi chơi thôi nhưng cũng líu tuy chăng thể bằng cám tầu được, nhưng được cái bền chim. Em nuôi mấy em đã sang năm thứ 3 rồi đấy.

13. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    líu nhanh hay chậm nó còn phụ thuộc vào tố chất của từng con kh nữa . phải không các bạn nhỉ

14. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    anh có thấy chú s chơi chim khuyên đâu nhỉ . hôm nào tặng anh 1 con hay hay nhé . thân

15. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Mới nuôi có 20 ngày thì bác cứ chăm cho nó đẹp đi đã.Chứ nuôi chim fai kiên trì,mới nuôi đã đòi líu ngay ko đc đâu.
    Em thanks bác trehamchoi rồi nha.Ko đc dỗi đâu đấy.

16. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Xin chào mọi người, mấy hôm trước tôi cũng có mua một em khoen bổi về nuôi. tôi chẳng có kinh nghiệm gì về nuôi loại chim này, thức ăn tôi chỉ cho ăn toàn sâu ( bán ngoài tiệm chim) và nước uống thôi. như vậy có ổn không? tôi thấy chim chỉ kêu chíp, chíp rất to, kêu liên tuc hầu như cả ngày, chẳng nghe ríu rúi gì cả? Ở dưới này ( biên Hòa )không thấy có bán cám khuyên( hoặc tôi chưa có thời gian để tìm) chủ tiêm chim bảo chỉ cần cho ăn sâu và chuối thôi! ai có kinh nghiễmin chỉ giúp? cảm ơn rất nhiều!

17. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Ăn nguyên sâu vs hoa quả cũng đc.Chim bác chắc khoẻ lắm.Nhưng em sợ chim ăn toàn sâu quy thế,mà sâu quy bản chất là nóng,như thế chim bác có nóng quá ko ? Nếu ko có điều kiện thì bác tập cho nó ăn dế và cào cào châu chấu đi,như thế mát hơn

18. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    chim líu cũng phai đến thời kỳ căng nó mới líu chứ có phải cứ chăm sóc tốt là líu đâu,còn để chim dạn người thì bạn nên treo chỗ nhiều người qua lại,trùm ào lồng mở he hé ,sau đó mở dần dần ,chơi chim phải kiên nhẫn chú không phải muốn chim líu ngay được đau88

19. tapnuoikhuyen

tapnuoikhuyen Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Theo mình thi bạn tập cho chim thuần người trước , sau đó bạn cho ăn cám Tuấn Thúy số 2 xem con chim có líu không , vì có những chú chim hay không cần phải ăn cám vàng Tuấn Cóng vẫn líu tốt . còn nêus bạn thích nghe líu ngay thi ra mua 1 gói cám Tuấn Cóng về cho ăn đảm bảo líu rách lưỡi luôn . Chơi khyên phải kiên trì bạn ạ . chúc bạn có được chú chim jay

20. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Làm sao để luyện từ chuyện chuyển sang líu đây mấy bác
    cho ăn cám a Tuấn cóng ,rồi treo lên cay cao ....hì
    nhớ phơi nắng ,tắm táp và ăn hoa quả đều nhé.
    yêu cầu:phải sở hữu được e Khuyên cực mau mỏ nữa..

Last edited: 28/4/11