Làm sao để nước hết đỏ?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi cá cờ, 24/7/12.

1. cá cờ

cá cờ Guest

Em sử dùng nước máy, nền RH + cát vàng, lọc Atman EF4 (chỉ dùng bông lọc và sứ). Em đã thay nước vài lần và chạy lọc liên tục mà nước vẫn chưa hết đỏ :( . Các bác chỉ giúp em có cách nào để làm nước hết đỏ không ạ?

2. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Mình nghĩ do nền 1 phần còn là do bể bạn đang bị tảo nâu, nên thả đàn mún với bút chì vào cho ăn tảo + thay nước hàng tuần.
    Lũa nếu chưa xử lý kỹ cũng có thể là 1 nguyên nhân đấy bạn.

3. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    theo quan sát của e thì đây là do nền của bác rồi, nước k chỉ vàng đỏ lên mà còn có bụi nữa phải k bác. hiện tại bác thay nước như thế nào? e nghĩ bác cứ duy trì thay nước đều đặn khoảng 4 ngày 1 lần mỗi lần khoảng 40% nước. một thời gian sẽ đỡ hơn. với lại đừng làm gì dấn đến xáo trộn nền bác nhé. nếu bể mới setup thì theo e thấy bác trồng hơi ít cây, thời gian đầu nền nhả dinh dưỡng mạnh dấn đến thừa dinh dưỡng cũng là nguyên nhân gây vàng đỏ nước mà lại có cả rêu hại nữa đấy

4. ngduatin

ngduatin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh nghiệm là nhà em em để bể gần cửa, 1 ngày để ánh sáng mặt trời rọi vào 1 chút là sạch không bao giờ thấy rong hay tảo :D

flash mob

5. vujdua

vujdua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    448
    1 phần do bể của bạn tiếp xúc với mặt trời.1 phần là do nền RH bị vàng,nhiều người cũng gặp trường hợp như bạn.cách tốt nhất là thay nước thường xuyên thôi
    thân:D

6. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    hỏi kinh nghiệm thằng trumbuonlaulc xem, trc nó dùng nền RH đấy, thay nước vãi luôn. cỡ 1 tháng thì hết màu

7. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    em đang định làm nền RH + buộc rêu cho bể 1m2 mà thấy thế này run quá anh datmoc ơi

8. cá cờ

cá cờ Guest

@Treviet: Cảm ơn bác, bể mới setup có thả được cá luôn không ạ? Em đang định thả ít neon
    @Hoaikhong: Đúng là ngoài nước đỏ còn có cả bụi nữa. Em đang chuẩn bị set lại bể và trồng thêm cây. Nhìn nước đỏ vầy ngán lắm rồi ạ.

Em vừa đi mua nền ADA, nham thạch và sỏi để bổ sung lên phía trên. Đá và lũa em sẽ lôi ra rửa lại. Hy vọng hết nước đỏ. :D

9. cá cờ

cá cờ Guest

@Treviet: Cảm ơn bác, bể mới setup có thả được cá luôn không ạ? Em đang định thả ít neon
    @Hoaikhong: Đúng là ngoài nước đỏ còn có cả bụi nữa. Em đang chuẩn bị set lại bể và trồng thêm cây. Nhìn nước đỏ vầy ngán lắm rồi ạ.

Em vừa đi mua nền ADA, nham thạch và sỏi để bổ sung lên phía trên. Đá và lũa em sẽ lôi ra rửa lại. Hy vọng hết nước đỏ. :D

10. cá cờ

cá cờ Guest

Em mới bổ sung nền bằng 1 bao ADA, sỏi, nham thạch :D

11. cá cờ

cá cờ Guest

Bể của em nước đã khá hơn rồi ạ