Làm sao để nước trong bể thủy sinh được trong

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Book, 26/4/08.

1. Book

Book New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các thành viên CLB,
    Em là lính mới trong vụ này, xin các anh chị chỉ giáo cho một số kiến thức cơ bản. Em mới tạo bể thủy sinh, nhưng từ hôm trồng cây đến hôm nay đã một tuần rồi mà nước trong bể vẫn bị đục. Em co xử dụng hệ thống lọc 24/24h mà không được. Liệu em phải làm sao đây ạ ? và khi nào thì em có thể thả cá vào trong bể được. Rất mong các anh chị giúp em với.:crying:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn thử mô tả kỹ cách làm nền và hệ thống lọc của bạn xem nào....

3. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bạn đọc kỹ lại tất cả các bài được đánh dấu Chú ý trong box này. Trong đó có đủ thông tin cho các câu hỏi của bạn.

4. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bân nên cho mọi người biết bạn đang sử dụng lọc gì, setup thế nào thì anh em mới giúp đỡ bạn đươc chứ, nước đục khi mới setup là chuyện vẫn sảy ra....uhm có khi nền bạn bị xì đấy

5. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác này nói đúng, nên nói kỹ thì AE mới giúp đc nhiệt tình chứ, thường nếu lọc ok chỉ 3 h liên tuc là ổn định, chỉ sợ chính đầu ra lọc nhà bác làm đục, pót cho mọi người chi tiết nha, thân.

6. vienle

vienle Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắn trong quá trình vào nước bạn đã để xì phân rồi nếu nước dơ chỉ cần lọc khoảng 4 tiêng là trong rồi kiểm tra lại bông lọc nếu thấy màu của phân là chính nó rồi đấy

7. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác giúp em với,bể của em đang trong ở mức độ cũng bình thưởng thôi,em mua giun về cho ăn,sau đó đục từ hôm qua đến hôm nay mà vẫn ko hết,lọc em chạy 24/24 em dùng bộ lọc bình thường,có vòi hút nước lên,chạy qua tấm bông rồi chảy xuống,bể của em cũng có sỏi,có thủy sinh,nhìn cái bể đục như bị đau mắt vậy,khó chịu quá,bác giúp em với

8. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chia bùn cùng ban,chắc chắn bạn phải làm lại nền rùi đó,có rất nhìu cách trên 4rum chỉ diệt nhưng mình phải lật hoàn toàn hết cái nền,mua nền khác làm lại đấy.Hồ bạn còn đục dài dài nếu ko thay nền khác.

9. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thử cách này xem
    Bắt hết cá tép ra, mua 1v Furgaca,ALBENDAZOL,MEBENDAZOL ( cái nào cũng được) bỏ vào hồ.
    Lấy bình lọc ra vệ sinh sạch sẽ ,bỏ bông lọc củ đi , phơi nắng toàn bộ lọc ( luộc nước sôi cũng được) .
    Sau đó có thể xử dụng lại nhớ bỏ vài viên vi sinh để gầy lại hệ vi sinh trong hồ

hoangeagle thích bài này.
  10. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ặc,cho cả fugaca cơ ạ,ý bác là để giệt run đúng ko ạ ^ ^
    e đã để thêm 2 ngày nữa cũng thấy đỡ đi nhiều rồi nhưng chưa thể trong bằng như mấy bể ngoài hàng,ko hiểu ngườii ta có bí quyết gì ko đây,thank các bác rất nhiều ạ

11. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Tui cũng mới chơi TS thôi.theo tôi bạn kiểm tra lại hệ thống lọc,thay nước đúng cách [bạn tham khảo trên 4r có nhiều kinh nghiệm bổ ich của anh em]
    Bạn hãy kiên trì chờ nước tròngva ổn định hãy thả cá. Chúc bạn thành công:applause::applause:

12. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Lúc trước mình set up nền ADA theo bố cục khác nước cũng bị đục màu nước gạo,dùng vi sinh châm đúng liều lượng vào hồ,tăng cường thay nước 50% liên tục khoãng 1 tuần sẽ thấy ổn định hơn....

13. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn xem mình dùng lọc gì ngoài hay trong hay lọc tràn. trong hệ thống lọc của bạn có những gì bạn post hình lên mình xem thử nha. Theo minh thì có 2 cách nhanh nhất nhé 1: bể của bạn chưa có hệ vi sinh phát triển nên nước đục bạn xin nước của bể cũ khoảng 1 can 20 lít cho bể 120 cm cứ 2 ngày bạn đổ vào, còn hệ thống lọc ngoài . lọc tràn thì bạn cho bông sau đó đến nham thạch hay đá ong, ống gốm sứ cũng được. thì sau 7 ngày là ok. Thứ 2 vẫn làm hệ thống lọc như trên nhưng bạn nên thay nước đều đặn 2 ngày 1 lần mỗi lần 1/3 của bể chua tha cá vào vội nha vẫn bật đèn 10 h mỗi ngày. Nếu trong trường hợp 0 trong thì bạn xem lại phân nền có thể bị xì ra rồi đấy, nếu thay nước cố gắng tránh làm xục phân nền gây đục bể. Ta có thể mua gói pha lê làm trong nước 1 gói cho bể 120cm nó chỉ là biện pháp tạm thời thôi nha. Chúc thành công nhé 1 tuần là có hiệu quả ngay

14. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cho mình hỏi một câu ngoài lề thế này: làm thế nào khi setup bể mà châm nước ko bị xì nền ra vậy?

15. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành viên của Cá dĩa -Thủy sinh HN sao hỏi kỳ vậy.Khi châm nước vào bể bạn dùng ống chữ T gắn vào ống dẫn nước sẽ chảy ra hai bên,nếu cẩn thận đặt một bao xốp lớn trên nền và đặt ống lên trên bao xốp thì sẽ khg sợ nền bị xì.

16. phcuong

phcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    >>>>

Cho em hỏi bác mua vi sinh loại như thế nào ạ, châm vào hồ với liều lượng bao nhiêu cho hợp lý.
    Em mới setup bể đầu tay được 1 tuần

17. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Vi sinh dạng nước của Đức hoặc Trung Quốc. Bổ sung vào khi thay nước hồ thủy sinh, thường thì mỗi lần thay nước lấy luôn cái nắp chai đổ vi sinh đầy 1 nắp và đổ vào hồ - xong!

18. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn mua loại Nitrobacteria có loại 500 & 1000 ml dùng ngon lắm !

19. phcuong

phcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác cho em xin cái địa chỉ để em mua với ạ. :):):)

20. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn mua phân nước cho vào hồ cũng có rất nhiều vi sinh.