Làm sao để phân biệt các loại mèo lông xù ?

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi os390, 8/3/08.

1. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào cả nhà,

Em mới đi mua một em mèo lông xù, em đinh ninh nó là mèo Nga, nhưng bà bán hàng nhất định bảo là mèo Ba tư, vậy làm thế nào để phân biệt ạ ?

Ngoài ra hnay là mùng 1, mẹ em mắng em bảo là bắt mèo mùng 1 là xui, trong khi bà bán hàng bảo là mùng 1 đúng là ngày tốt để bắt mèo

2. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    vấn đề đó thì mình cũng hok rành....nhưng bạn có thể cho minh biết bạn mua con mèo đó giá bao nhiêu không mình cũng thích giống đó lắm...cách đây vài tháng minh có đi hỏi nhưng giá trên trời nên...bibibi...luôn.....

3. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hình ảnh mèo Nga được lấy từ nguồn vietpet của thành viên Cheng

Mèo Nga (Russian cat)có lông xù dài, màu trắng, mắt thường có màu xanh lơ- khi chiếu đèn thì thấy ánh đỏ,mèo Nga có chân to, mặt xinh, ngủ nhiều, khá kén ăn, rất thích gần người (xem ảnh trên)

Còn loại mèo Ba tư có bộ lông 2 lớp với lớp lông dài phía ngoài và lớp lông ngắn khá dày ở bên trong. Đuôi của chúng luôn xù nên việc chăm sóc cho bộ lông của giống mèo này là một công việc rất quan trọng nhất.Bạn có thể gặp mèo Ba Tư với rất nhiều màu lông khác nhau: Màu kem, màu trắng, màu xám xanh (blue), màu đỏ, màu nâu, vằn vện… Hiện nay, yêu cầu tuyệt đối của giống mèo này là mũi bé và mắt to nên nên bạn cần phải rất thận trọng khi lựa chọn cho mình chú mèo thuộc giống này.

Còn chuyện mùng một bắt mèo xui thì mình không rõ chỉ biết mèo lạ tự nhiên vào nhà mình là không được tốt lắm .Nhưng nếu có con mèo Ba tư nào vào nhà GA là mình nuôi ngay:D

Link tham khảo thêm : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=40474

Last edited: 9/3/08
  4. Little_Kitty

Little_Kitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hì........những jì mình định noí thì anh GA nói hết cả rồi, ngoài những đặc điểm kể trên thì bạn cũng nên xem xét kỹ lại coi em nó có bị lai ko nhé, vì bên VN mình mèo lông xù thì nhìu còn mèo nga thuần chủng thì chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay, nhưng chỉ cần đẹp là ok thôi bạn àh, quan trọng là bạn có iu nhóc đó ko, chuyện nhóc ta là giống jì thì cho wa cũng được, wan trọng là tình cảm mà
    P/S đừng mê tín wá nhé :D

5. khanhngoc

khanhngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em mèo này có cái bờm như bờm sư tử vậy , trông đáng iêu ghê...

6. bilee

bilee New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn làm ơn cho mình hỏi giá của mèo lông xù được ko?và các cửa hàng bán nữa?