làm sao để phân biệt chích chòe đất

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thapbat, 23/5/06.

1. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    em đang đinh nuôi chích chòe đât mà ko biết phân biệt chim trống mái có ai chỉ cho em với mà nuôi chích chòe đất mình nuôi chim non hay nuôi chim già

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu là chim non thì trên cánh có lông trắng là chim trống còn chim lớn thì quá rõ rồi. Nuôi chích chòe đất mà nuôi chim già thì te tua, tơi tả với nó vì nó nhát vô cùng.

3. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Muốn phân biệt chim trống hay chim mái em nhìn vào cánh của con chim, con chim nào có chùm lông màu trắng ở trên cánh thì đó là chim trống, cách phân biệt này áp dụng cho cả chim non.
    Nuôi chim non cần phải có thời gian để chăm sóc cho chim nhiều hơn là nuôi chim già, chim non nuôi lên rất dạn, nếu biết huyến luyện thì nó biết đá tay, khi đưa tay lại gần lồng thì nó xòe cánh xòe đuôi há mỏ nhìn rất vui mắt, nhưng chim non nuôi lớn lên hót không hay muốn chim hót hay phải mang chim đi dợt thường xuyên mới được.
    Còn nuôi chim già thì cần phải kiên nhẫn vì chim già rất nhát, nhưng bù lại nó có giọng hót rất hay, khi chim có lửa thì hình dáng và điệu bộ của con chim thể hiện ra bên ngoài rất đẹp chim non nuôi lớn lên khó mà có được những đặc điểm này.

4. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    xin cám ơn lòng tốt mấy bạn bay giờ mình nghĩ hoc rùi nên có thời gian cham sóc nó chu đáo hơn mà minh cho nó nghe bang caset duoc ko nếu dc thi cho nó nghe ko dc thì mình phai di dợt rùi

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Theo kinh nghiệm của mình thì thapbat nên nuôi con già, tuy hơi khó thuần nhưng bù lại nó lại có 1 giọng hót tuyệt vời.
    Phải kiên nhẫn 1 chút, mình chưa nuôi chòe đất bao giờ, nhưng mình đang nuôi chòe than bổi (chắc cũng giống nhau). Mình thấy giọng của nó hay hơn hẳn những con chòe mình từng nuôi non lên.

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Công ơi

Nuôi Chòe đất mộc k như nuôi chòe than mộc đâu, nuôi chòe đất phải để trên bàn như Nuôi Yến cho sướng chứ, càng thuần càng tốt. Tất nhiên nghe giọng chim mộc thì vô đich rồi.:eek:

7. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    bác xxxbopy ơi em nuôi chích chòe đất em treo qua đầu được ko mà để trên bàn chim hot nhìu hơn ha? em thấy nguời ta nuôi chích chòe đất nguời ta đóng cái đinh vào tường rui treo lên no hot nhìu lắm phải ko

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    TRong thiên nhiên con chòe đất sống ở những bụi lùm cây rậm rạp gần mặt đất, khi hót nó cũng chỉ ra những cành thấp thôi. Nên thường chòe đất người ta treo thấp khoảng ngang ngực thôi có phần là để cho nó dạn dĩ, còn con chim hay thì treo cao hay thấp nó cũng hót. Chòe đất nuôi chim non lên hay cách mấy cũng chỉ có vài giọng thôi (k quá 3 giọng- có thể có ngoại lệ) chứ không như chòe than nếu đem đi dợt nhiều thì nó cũng có rất nhiều giọng hay và đặc biệt. Được cái dáng dấp nhỏ nhắn, khi hót nhịp đuôi trông rất "thi sĩ". Tuy nhiên để có một con hay không phải dễ vì chim non nuôi lên ít con chịu mở miệng lắm=>giá chòe đất lúc nào cũng cao hơn mấy con than. Ráng chịu khó thế nào cũng có chim hay để thi thố với anh em...

9. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Nhìn choè đất cũng đẹp đấy chứ. Dưới HN có bán chòe đát không, giá 1 con bổi khoảng bao nhiêu vậy?

10. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    chòi oi.Bro khuyên người ta mới chơi mà chơi chòe đất bổi là chết người ta.Con than bổi Bro nuôi khó như vậy thì con đất bổi nó khó còn gấp 10 lần nữa.
    Bro Thapbat nên kím 1 con đất con mà nuôi, tốt nhất là nó biết ăn rùi á cho đỡ cực công đút.kím cái con nào nhìn mặt nó dữ dằn như xả hội đen í.

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    To Thapbat: K phải là chuyện treo cao hay để thấp mà là khi người ta đã chơi đc 1 con Chòe đất thật hay thì sẽ tìm 1 cái lồng thật đẹp cho phù hợp với con chim đó, bầy luôn lên bàn vừa nhâm nhi, vừa ngắm chim, vừa bình phẩm xay xưa với mấy người bạn, thú vị lắm đó.

12. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    em cũng đã mua một em chòe đất nuôi đc 3 mùa rùi biết đá biết hót và múa rùi em mua của người wen nên giá rẻ lắm chỉ có 200k thôi mà con chòe đất (bổi ) lúc trước em mua bi bay mất rùi

13. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Hôm nào kiếm cho anh 1 em chòe đất nhé, nghe mọi người bình phẩm thấy khoái loại này rùi.

14. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    các bác co biết ở hà nội chỗ nào bán chòe đất bổi thì bỏa giùm em với.đợt vào SG kiếm được 1 chú chòe đất bổi ra ngoài này ,mấy anh chơi cùng xin mất rồi .bây giờ em chỉ muốn kiếm 1 nhóc bổi chơi thôi

15. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    ùm em sẽ kiếm cho anh 1 con chòe đất nha mà em ko có tiền sao mua đây nếu mua rùi mà anh ko đến chảnh lẻ em nuôi hihihi ( nói giởn tí thoi )