Làm sao để phân biệt được khướu trống

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi phongqn, 26/5/06.

1. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình muốn mua một con khướu trống , nhưng là khướu của người mới bẩy được nên ko biết con nào là trống , mới bẩy nên chưa hót , mua như vậy giá cả củng rật nhẹ , nhưng kẹt nổi phải tự lựa trong số mấy chục con mới bắt về thích con nào thì lấy con đó, mà mình lại ko có kinh nghiệm nhìn hình dạng ngoài để biết được khướu trống hay mái , có cao thủ nào xin chỉ giáo cho mình vài chiêu
    Có người thì bảo xem cái iếm đen trước ngực của nó , lại thấy có người xem ở hậu môn của con khướu để lựa , mình thì chịu chỉ có hót mới cầm chắc

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    trời mãi đến hôm này mới có

Người Quãng Nam à bạn ở đâu vậy?
    Có gần Đà Nẵng không?

Về Khướu ngày xưa nhớ tôi bẫy được hai em bây về quanh nhà tôi giữa lồng thành phố, không biết do chim ai sảy. Vì nhờ người bạn có con chim mái bỏ vào lồng Chào Mào. eheh bẫy nó dính rồi mà vẫn đứng giậy chuôi ra sau bỏ cơm vậy mà vẫn chuôi vào. Khi dính anh tôi chậy tới chụp lại liền. Hai con đó con to anh tôi bóc thâm và lấy được quả nhiên.
    Vài ngày sau hót liền.

Thôi nói về cách chọn tôi không biết rành lắm. Nhưng bác chọn con đen óng to chim đòn dài, và con mái lông có vẻ hơi có màu nâu hởn. Nhưng nếu người ta bẫy bằng chim mồi trong lồng phần đông là tróng vì tróng mới đấu.

Trong này có anh Ut9 thì phải anh rành về Khướu nhiều nhưng không thấy mây hôm này.

Bạch Đề

3. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    cám ơn bạn đã góp ý

Mình ở Quãng Nam thì gần Đà Nẵng rồi , cách Đà Nẵng khoảng 45 km , lúc trước ĐN và QN , là chung một tỉnh sau này mói tách riêng ra
    Nói về khướu trống hay mái nhìn màu lông củng khó bạn à vì khướu mới bẩy về sống ngoài thiên nhiên mặc dù mái thì màu lông củng rất đẹp chẳng khác trống , có khi nhiều con mái nhìn mẩu mã ngoài còn đẹp nữa nuôi thời gian chẳng thấy hót toàn rò như gà mái mới biết ko phải trống
    Mình cvos hỏi số người chuyên bẩy khướu nhưng ko phải ai củng biết , chính vì thế người ta mới bán sô lô giá như nhau ai lựa được trống thì nhờ , nếu đã biết chắc trống thì giá cao , hoặc nếu mái thì chẳng có giá trị gì , nhưng ko phải như bạn nói khướu bẩy về tỉ lệ mái rất cao , ko phải chỉ có trống mới vào

4. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác Bạch đừng đề cao em thế, em không dám nhận đâu. Xem ra Bác cũng để ý mình kỹ thật, cảm ơn Bác nhé.
    À, bạn phongqn, nếu bạn muốn lựa được con chim trống mới bẫy được thì bạn xem bài viết có tựa đề là: "Thế nào là Khứu hay?" ở đó bạn sẽ tìm được nhiều thông tin bổ ích về loài chim Khứu. Tuy nhiên sẳn đây mình nói luôn. Khi đi lựa chim Khứu mới bẫy, bạn đừng làm chim sợ quá, vì là chim mới, nên chúng nhát lắm, bạn từ từ lại gần lồng chim rồi quan sát thật kỹ trong đám chim mới đó, con nào có hầu to, màu lông đen ở mỏ dưới kéo dài từ mỏ dưới xuống bầu diều thì 90 % là trống. Nhưng thiệt ác là nếu người bán cố tình nhuộm lông ở chĩ6 đó thì bó tay???
    Chúc bạn có con chim Khứu trống hay như ý!

ut9

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Ngày xưa tôi ở

Đường Hải Hồ now là chợ Đống Đa ở Đà Nẵng, Khướu Quang Nam mình họ đi bẫy ở đâu vậy? Theo tôi thấy nắm ngoái khi bẫy Chào Mào ở Lân Cô thây trong bụi có em Khướu Ô đen thui bây ra.

To bác Ut9 bài viết của bác mấy hôm mình có đọc kỷ quả nhiên phân tích rất chính sat về Khướu nên mới nói vậy. Tôi chỉ nuôi một con tróng lúc còn ở Vietnam chỉ để nghe hót chơi, phần đông tối ngày chỉ Chào Mào và chút chút về Khuyên. Nên thấy bài viết như vậy tôi đánh giá thế thôi. Tuy là không sành nhưng cũng có nghe nhiều về cách thức về Khướu ấy mà.

Bạch Đề

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nếu chỉ nhìn màu lông thì rất khó phân biệt vì màu lông của từng con khác nhau và màu lông lại phụ thuộc và chu kỳ thay lông.

7. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Mình có ý này mấy anh em xem thử nhé : nếu nó là khứu bạc má thì chịu khó bắt con chim cầm trên tay , vén nhúm lông màu trắng bên má nó lên , bạn sẽ thấy một viền mắt màu đen (những cái lông bé li ti hợp thành ) vuốt nhẹ xuôi theo chiều lông chim mọc sau đó quan sát , nếu tận cùng của nhóm lông đó nhọn dài thì là trống . còn có hình dáng bầu là khứu mái . Bạn thử xem .

Mấy tháng trước mình có một con khứu rất đẹp , dáng to (để trong lông mi không vừa) đầu to , mỏ ngắn đuôi dài và dày nuôi trong công ty nhưng hôm đó bác bảo vệ làm bay ra và mất luôn ..... đến bây giờ ai nhắc đến khứu là tiết hùi hụi ... đặt biệt giọng cực kỳ hay và nhiều âm điệu , phải nuôi hơn chục con mới lựa được một đó ..

8. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    anh candat nói đúng rồi đấy.kinh nghiệm của mấy sư phụ đi trước truyền lại cho em cung vậy,cứ vạch cái viền mắt của no ra là chính xác ngay,nhọn mới là trống còn tù đầu thì đích thị mái.Em đã áp dụng và thấy đúng

9. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Em đừng nhắc đến khứu nữa , mất công anh tiết và nhớ nó nữa - đáng tiết là không có máy ảnh chụp lại cho mấy anh em xem , đến nay trong thành phố này đến nay vẫn chưa tìm được con nào như vậy .

10. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Nếu Candat muốn kiếm con Khướu nuôi thì đến tiệm bà Đào đường Lê Trọng Tấn, đường Tân Kỳ, Tân Quý đi vào gặp ngã 3 quẹo phải, đi lên khoảng 1 km. Tiệm nằm bên trái đường. anh thấy ở đó có 6, 7 con Khướu đó. Lại xem coi có con nào ngon ko? :)

11. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Em thì có ý riêng về phân biệt khứu bạc má trống-mái(vì chỉ nuôi loại này chưa nuôi khứu mun) là chọn con có cái lông má màu trắng thật to và màu lông ức màu đen dưới cầm phải thật dài (vì trước đây toàn lựa nhầm khưứ mái nên kinh nghiệm xương máu mà) đầu bằng đấy là khứu trống nếu nuôi tốt thì chỉ vài tuần là nó đã hót được rồi.Đấy là mua lựa ở lồng người ta bẫy lưới số lượng nhiều nên khó lựa hơn nên anh phải đứng quan sát lâu rồi bắt ra xem k được thì đổi lại sẽ khó nhầm hơn

12. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Cảm ơn các bác đã cho biết những cách phân biệt khướu trống ,mái , rất hay , ngày xưa giá mà gặp các bác sớm thì hay biết mấy hihii , lúc ấy khướu còn nhiều , phải nói bẩy khướu còn dể hơn bẩy chòe than
    Gặp rừng có nhiều khướu thì một ngày 3 đến 40 chục em là thường , bây giờ thì hiếm rồi , khu nào nhiều chùng 4 đến 5 con , mổi khu nó chỉ sống lác đác vài con ,giờ nó ko sống từng bầy nữa , bây giờ mổi chuyến đi bẩy được vài 2 con là nhiều , mà phải thám hiểm trước khu đó có khướu rồi mới bẩy được , ko thì có mà chim mồi hót khàn cả cổ cũng chẳng thấy con nào trả lời .
    Vừa rồi mình mới đi mồi khướu thử lâu quá rồi ko đi ,gặp 1 cặp và 1 em tơ ,nhưng chỉ bắt được có 1 em tơ , khu này có 1 cặp và con mới lớn hót còn chưa rỏ , con cha nó thì hót phải nói là tuyệt , và củng hung ác , thế mà xui xẻo thế nào mất ngày ko bắt được nó , có lúc tưởng cầm chắc trong tay rồi mà vẩn ko được , mới treo lên chim mình mới hót vài tiếng là nó đã nặc lại ác rồi , và nhập vào lồng đá ngay , con mồi mình cũng hung lắm 2 con sáp vào đá ác chiến , nhưng ác nổi con khướu ngoài ko đứng lên cầu đá mà bu ngang lồng đá mới chết ,sức đá mạnh quá làm sập cả 2 bẩy , đành phải đuổi nó đi ,cấp tốc đặt lại bẩy , treo lên chưa đầy 10 phút nó đã bay về 2 con đấu với nhau những tiếng nặc, sủa , của nó nghe có vẻ con này là lão già làng rồi , ko cần mất thời gian nhiều nó lại sáp vào đá với chim mồi ngay , lại cũng như lần trước nó bu ngang lồng đá , nó chưa lên trên lồng thì lồng đã sập cả 2 bẩy do 2 con mổ nhau ác quá , mà lồng mình đã rút kinh nghiệm đặt hết cở sâu để cho khó sập nhất , nếu là chấn động ko mạnh, thế mà vẩn bị sập , lại lần nữa phải cho nó bay đi để đặt lại bẩy mà cứ tiếc ,kinh nghiệm hơn lần này dùng dây và lá rừng quấn quanh lồng ở dưới cho nó ko bu bên lồng để đá , sau 15 phút chờ đợi lần này nó bay về có cã con khướu con của nó cùng theo , nhưng con này rất khôn nó đuổi đá khướu con khi thấy con nó bay gần đến lồng , rồi cuối cùng nó cũng nhập vào lồng đá , mặc dù được ngụy trang lá xung quanh nhưng nó vần bám vào vào lồng để đá và bẩy lại sụp dỉ nhiên nó vẩn oan toàn , thấy cách này ko hiệu quả mình phải chơi chiêu khác , ko treo lồng lên cây nữa mà đặt xuống đất , lần này hơi lâu mất nữa tiếng con này mới nhảy xuống đất đá, mặc dù đặt xuống đất nhằm ko cho nó bay vào đá ở vị trí ngang lồng làm sụp bẩy , nhưng lần này nó vẩn không chịu nhẩy lên mà đứng dưới đất đá luôn làm cho lồng ngã nhào lộn mấy vòng, do tốc hành quá nên mình ko dùng đá hay cây chèn cho lồng khỏi ngã , tức thật lần này lại phải làm lại từ đầu , mà cũng ko tìm ra cài gì chèn đầnh phải chơi mấy cục đá to đùng hai bên lồng , lần này nó lại ko chịu vào cứ lản vản nhảy quanh dưới đất , đang chờ đợi thì ko biết sao con khướu con của nó lại nhảy vào bẩy đánh cái sập , thế là em bị mắc bẩy con khướu cha thấy vậy la inh ỏi, và sau đó ko giám đến nữa mặc cho mình nấp chờ đợi , cuối cùng đành phải ra về với em tơ

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hic quả đấy bác thay con mồi bằng con chim tơ thì ăn chắc 100% rùi. Kinh nghiệm em bẫy khuyên được con non thì cặp cha mẹ sẽ vào theo

14. thangqn

Thích đã nhận:
    220
    Sao anh không đào cái lỗ để bỏ bẫy xuống dưới đó,chim rừng chỉ còn cách là đá từ trên xuống thôi,cách này em chưa thử mà cũng k biết có hiệu quà k!chim rừng chỉ còn nước đứng đá trên cầu thôi

15. thangqn

Thích đã nhận:
    220
    em nghĩ chắc lần sau bác mà đi bẫy con chim khứu cha đó phải đào 1 cái hố bỏ cái lồng bẫy xuống dưới chỉ để chừa cái cầu để chim rừng đậu thôi thì may ra,cái này là em nghĩ ra thôi chứ chưa áp dụng lần nào đâu đấy

16. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Theo tôi thì phân biệt khướu trống mái thì dựa vào túm lông ở phía mũi gần mỏ con chim. Con trống thì dài hơn hẳn con mái, còn con mái thì ít và rất là ngắn. Tôi nghĩ cái này là khá chính xác đến 99%. còn dựa vào mầu lông thì không thể phân biệt được.

17. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    to: thangqn . lúc đã bẩy rồi mới vậy có chuẩn bị trước đâu , mà thường trước nay vẩn bị vậy nhưng chỉ vài lần là nó sẻ nhảy lên cầu ngay, khi thấy bu vào lồng ko có gì mất oan toàn cho nó , hơn nữa trên rừng đất toàn là đá dào sao nổi mà củng hcawngr có cái gì để đào , đi mồi khướu có bao giờ đem theo cuốc hay sẳn đâu hihi
    Vả lại e ngay từ đầu mà cho cái lồng vào hố thì nó sẻ ko thấy để vào hoặc sợ ko nhảy , khi mình chèn mấy cục đá lớn mà nó đã sợ ko chịu sáp vào nữa