Làm sao Ghép đôi chim Yến để tạo ra giống lạ?

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi thebigb0y, 3/3/08.

1. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Các anh cho em hỏi chút...
    1/Em có 1 con Hồng Yến trống, muốn tìm 1 con mái để ghép đôi. Theo em, ko cần thiết phải tạo ra 1 con giống gì đó thuần chủng, em thích tạo ra 1 cái gì đó đặc biệt và mới lạ hơn. Dù xấu cũng ko sao, miến sao nó đặc biệt 1 chút thì rất hay rồi!!! Em đang phân vân ko hiểu có ghép đc với chim Manh Manh hoặc Bảy Màu ko? Hoặc ghép đôi với chim Sẻ?
    Các anh có biết loại chim gì khác hay hơn để ghép đôi với Yến đc ko?
    2/ Giống chim Manh Manh và Bảy Màu mua ở HN có vẻ khó mua nhỉ? Dạo này em ra mấy hàng chim ở Chợ Mơ hay Tăng Bạt Hổ chẳng thấy ng` ta bán nhiều loại chim nữa, chỉ có vài ba con cầm chừng..
    Thanks for replying...

:D

2. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
  3. Govap

Govap New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình bạn có thể ghép yến với đại bàng hay diều hâu dc đấy:laughing:.
    Mà nói thật bạn đừng buồn nhé, nhà mình ở trong sài gòn nhưng hay ra hà nội làm ăn và đã thấy nhiều chim hồng yến đẹp mà giá chỉ từ 1tr đổ lại, còn con của bạn theo mình thấy chỉ đang 300k.

Last edited by a moderator: 13/10/08
  4. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    tôi là võ thanh nhàn nhà ở a 4 cư xá phú lâm a p 12 q 6 số điện thoại 8779010 . 0979884342 mong làm quen với bạn dệ học hỏi và trao đỗi kinh nghiêm nuôi chim yến minh nuôi từ năm 1987 dên nay và mình có nguôn màu lấy dược từ nước ngoài về ban có cân thì gọi diện cho mình mong gặp lại.

5. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    thực ra ý nghĩ của bạn thebigboy là rất đáng khen vì muôn tìm đến cái mới lạ .Nhưng bạn nên biết rằng ko thể tùy tiện lai hai cá thể thuộc hai loài khác nhau thậm chí là hai cá thể thuộc 1 loài nhưng 2 nòi khác nhau.chim yến thì tốt nhất chỉ nên cho phối giống với chim yến ,có thể lai tạo màu cũng dc rồi.
    Còn lai xa thì có rất nhiều vấn đề :từ kích thước các cá thể có phù hợp hay ko ,đến tập quán sinh sản lại còn mùa sinh sản nữa .sau đó còn là :liệu tinh trùng con đực có sống dc trong cơ thể con cái ko,sống dc thì có thể thụ tinh cho trứng cho trứng ko,thụ tinh dc tạo hợp tử nhưng hợp tử có phát triển ko,hợp tử phát triển rồi thì có chết non ko,mà có thể tạo thành cơ thể mới (con non) thì nó có bị bất thụ ko nữa .
    tóm lại muốn lai tao cần có kiến thức và có quá trình nghiên cứu theo dõi bạn ạ
    nếu bạn có ước mơ như thế thì nên học tập các nghệ nhân và nghiên cứu tự mình nữa nhé
    chúc bạn thành công

6. dungchim

dungchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Vở vẫn

Bigboy , chũ đề cũa em o vở vẫn đâu , chĩ cỏ người hiễu biểt nông cạn mởi vở vẫn mà thôi :
    Thật ra chuyện lai yển và giổng chim khảc đã được người Au Chau làm từ bao lâu nay , đặc biệt là cộng đồng người Ỷ , Espagnol và Portugais .
    Cỏ khoãng 10 giổng được dùng đễ lai tạo , từ Phi tởi Âu châu
    - chanteur d'Afrique , serin du Mozambique , Croupion jaune , serin du Cap ,serin de Sainte Hẻlene , Alario , Bouton d'or , Ministre .....
    Xin lỗi , vì chim nầy o có ỡ VN , nên o có tên Việt .
    Chim yến đõ có được cũng nhờ lai vởi con Tảin du Venezuela .
    Mục đich cuổi cùng cũa những việc lai tạo nầy là tìm đến 1 tiếng hót độc đảo ,
    đặc biệt khi lai với con European finch .
    Riêng tôi , tôi đã có lần mục kích tiếng hot đó cách đây 20 năm mà đến vẫn o bao giờ quên được .
    Ngày đó , tôi đi nghĩ hè ỡ thành phố Toronto , cách nơi tôi ỡ khoãng 600km .
    Sáng nào tôi và người yêu cũng cầm ly cafe đến nhà ông Ỷ già bên cạnh đễ
    nghe chim yến hót . Đến 10h30 thì về nhà , ngày nào cũng vậy , riết rồi ông Ý đễ
    ỷ , ra mời vào nhà chơi.
    Thì ra đến gần mới biết là Yến lai European finch , nhõ hơn yến , màu nâu nâu đen đen . Ỗng treo chung quanh nhà khoãng 10 con , tiếng hót thật kinh người.
    Tiếng hót thanh tao , lãnh lót , pha trộn giữa yến và sơn ca .
    Ông Ý già thấy tôi thích quá , ra giá 100 đô , mà ngày đó sinh viên nghèo làm gì
    có tiền , ra về mà lòng tiếc nuối .
    Về nhà nghiên cứu thêm mói biết thêm là con lai đó : trống mới hót và trống hay mái gì cũng o bao giờ đẽ đái gì nữa .
    Em đã gỡi nên 1 chũ đề rất hay , vài hàng đễ em rõ , và cố đừng nên suy nghĩ đến những gì vớ vẫn chung quanh ..............Mến .

cuoptrengianmuop thích bài này.
  7. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    đấy tôi đã bảo mà
    rõ ràng có thể lai nhưng mà nó ko thể đẻ dc .đó là hiện tượng bất thụ khi lai xa
    European finch chính là con Sắc cánh vàng mà bác ly_vu có lần nói đến.
    Cảm ơn bác dungchim đã cung cấp cho mọi người thông tin quýa giá

8. fairy0259

fairy0259 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    nói sao chứ nghe thebigbOy đòi cho yến phối với Manh Manh or 7 màu nó ngộ ngộ + hơi ngố nữa =)).
    Vậy mà có bác lại khen đó là ý hay nữa chứ =)), lai như vậy ra con gì ?? Yến Manh hay 7 Yến =)).
    Sao thebigbOy ko cho phối với con Vịt, Vịt mà hót hay thì =))

9. Cao_LâmHP

Cao_LâmHP Member

Thích đã nhận:
    7
    .Mình thấy sách của VIỆT CHƯƠNG nói tỉ mỉ đấy bạn thử tham khảo xem sao.