Làm sao giữ đuôi HM đây ??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi nguyenthientoan, 4/6/08.

1. nguyenthientoan

nguyenthientoan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các pác ơi, em nuôi HM được hơn mấy tháng nay mà chưa tim được cách nào giữ cho đuôi HM đạt 180, mua về 2-3 tuần là đuôi "xẹp" lại liền, hic, ai co KN chỉ giáo với

2. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn lúc mới mua về thì đc. 180 độ kg?,nếu mà mua về kg đủ 180o thì cá kg phải là HM,mà nếu như khi mua về mà cá bạn đuôi đủ 180o ,mà về sau 2-3 tuần kg đủ là có thể cá bị bệnh,hay là bạn cho kè ít quá (kè 15-20'/ngày),nếu bạn thấy hiện tượng cá bị sụp đuôi thì hãy nói ra hiện tượng của cá,mấy pro sẽ chẩn đoán bệnh và chỉ bạn cách giữ đuôi nó :D,vì HM yếu ớt lắm,chỉ cần bệnh nhẹ là nó bị cúp đuôi lại ah,mình bị hoài ,nhưng cá mình khi bị bệnh thì cụp vây thôi,còn đuôi vẫn đủ 180o mà xuống phong độ (kg sung như lúc đầu)

3. nguyenthientoan

nguyenthientoan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó bị như vầy nè, sung thì vẫn rất sung, không hề hấn gì, nhưng các mép đuôi bị dính lại làm đuôi xẹp xuống thấy rõ, không biết là tai sao nữa, để rảnh chụp hình các pác xem thử

4. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn chụp hình thì anh em dễ "xử" nó hơn :D..................

5. fishfarmer

fishfarmer Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Trước nuôi hay bị mấy căn bệnh làm hư đuôi HM, có thuốc nào chữa không bạn. Dân gian chỉ tui toàn là rắc muối và dùng tetra không à.

6. kudan

kudan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn ra tiệm ca cảnh hỏi mua thuốc trị nấm cho cá vàng loại tốt khoảng 25k một gói 5g xà được cả trăm con cá bệnh đó về lấy dâu tăm chấm ít thuốc rồi chấm vào lọ cá thì có màu vàng vàng khi thấy cá có dấu hiệu túm đuôi khoảng hai ngày sau thay nước thì cá sẽ bình thường lại thôi cách này mình đã cứu được gần chục con rồi

7. dragonrage

dragonrage Active Member

Thích đã nhận:
    43
    thử cho một em cá mái vào xem sao biêt đâu vài ngày sau lại có cá con

8. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    hiện tượng cá cụp đuôi xuất hiện rất nhiều hầu hết với những người nuôi betta,hầu hết là do bệnh,nếu muốn hết hiện tượng này thì hãy cho cá vào lu,hồ rộng,chỗ yên lặng,tốt nhất là hồ thủy sinh,dần dần cá sẽ khôi phục và sung trở lại thôi,nhớ hằng ngày cho cá đá bóng từ 15 đến 20 phút nha

9. thanhplayboy

thanhplayboy Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đang bị như vậy đây, cá nó cứ xẹp vây lại (cả lưng ,bụng và đuôi) - chắc đợt rét rồi mình cho sưởi nhưng ko cho nó đá bóng nên như vậy. Bây jo mình đang cho nó "đá bóng" con cái ^^, ko bít có tác dụng j không, có bạn nào có kinh nghiệm về bệnh này không.
    Cá mình vẫn sung lắm, nhưng vẻ đẹp khi nó xòe đuôi đã mất rồi T.T

10. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    cho kè nhiều , liên tục thay nước mới cho cá xung , thay đổi bạn kè