Làm sao khắc phục hồ bị rêu nâu bám

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi komodo, 4/7/07.

1. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Hồ mình hiện thời bị mãng nâu nâu bám lam nham xung quanh các mặt hồ,và cả đáy.Mình hay phải mắc công dọn dẹp chùi rữa,các bạn có biết làm cách nào để hạn chế những mãng bám này?Và chỉ cho mình để khắc phục hạn chế và cho biết nguyên nhân sao hồ mình bị mãng màu nâu này lưu trú ngoài ý muốn...Xin cám ơn.
    @ Mình gửi hôm qua mà không thấy ai tư vấn cho giải pháp ngăn ngừa.
    Chắc do lộn chổ?Hay đã có ai biết nằm nơi nào gửi link dùm mình tìm với,sao không thấy nói về rêu nâu để mình khắc phục.Xin cám ơn

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu là rêu nâu thì bạn nên tăng thêm bóng đèn và giảm thời gian chiếu sáng lại. Thay nước mỗi ngày 30% trong vòng 1 tuần xem sao.

3. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    CHỈ dơn giản vậy thôi hả bạn akira,hồ mình thay nước định kì như bạn nói,còn đèn thì mình mở ngày 8h với bóng 9tac,vậy thêm đèn cỡ bao nhiêu cho vừa đúng như yêu cầu bạn nói?Xin cám ơn bạn nhiều.

4. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu hồ có bề rộng là 40 - 45 cm thì bạn dùng 03 bóng. Còn 50 - 60 cm dùng 04 bóng nhé. Mỗi ngày bật 08 tiếng là ok.

5. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    hồ mình 1m3 dài 50 rộng xài thêm 3 bóng 9tac liệu đủ không bạn?Làm phiền bạn quá,xin lổi bạn nhé.Xin cam ơn bạn rất nhiều.

6. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thì bạn cố gắng dùng ít nhất là 03 bóng nhe. Nhớ là thay nước thường xuyên, ánh sáng mạnh nhưng chiều ít thôi.

7. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bổ sung thêm tí nữa ;) nếu hồ lỡ bị rêu rồi thì nên dùng bàn chải đánh răng cũ mà kỳ cọ cho đừng làm xướt kính. Kính càng xướt thì càng mệt #:-S

Ko bít hồ bạn làm nền gì, nếu cần thì cặm thêm những cây hút dinh dưỡng nhiều như thủy cúc chẳng hạn, sau khi ổn định thì đem ra nấu canh tần ô cũng được :D

Chúc bạn có thêm nhiều cách khắc phục được rêu :devil:

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Technic này demode rùi Khoa ui...:p
    Dùng miếng card nhựa (kiểu thẻ ATM á) cạo 1 vòng là sạch mà không bị xước kính bao giờ....

9. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chào komodo,hiện tượng rêu bạn nêu khó trả lời cho chính xác lắm,nếu được xin bạn cho mọi người biết các thông số bể : phân,lọc, đèn,cây... thì sẽ dễ chẩn đoán hơn.
    (Nếu tiện thì bạn có thể trả lời PM H2O đã gửi.)

10. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Hồ mình chỉ chơi cá linh tinh là chính thôi à bạn H2O,chỉ có vài chậu thủy sinh,thấy thích nên mình mua bỏ vào cho đẹp hồ thôi,chứ không có chuyên về mấy cái hồ thủy sinh hoành tráng của các bạn trên này đâu ạ.
    Mỗi lần mình vệ sinh hồ mình hay dùng miếng chùi xoong nồi chảo màu xanh xanh của mấy bà nội trợ hay xài cũng không để ý lắm có trầy xước gì không.Nghe bạn trantankhoa nói dùng bàn chải đánh răng cũ nghe cũng hay nhưng mình ngại thời gian để chùi sạch chắc cũng hơi bị lâu,nếu so với cách dùng miếng nhựa của bạn blue dolpin có lẻ hợp với thời gian mình bỏ ra chăm sóc vệ sinh hồ định kì.Và mảng bám không bị rã nhuyễn khó dùng vợt vớt ra để bộ lọc đỡ quá tải, đỡ bị đục nước,cũng như hồ sẽ trong đẹp mắt hơn ở thời gian sớm nhất.Xin cám ơn các bạn tư vấn góp ý cho mình.Xin chào mọi người.

11. huong555

huong555 Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cho biết tại sao bể thủy sinh bị rêu nâu ở đáy và lá bị rêu chấm đen. Sau khí setup được 1 tháng kích thước bể 50*30*40 nền của Cỏ Dại, đèn jebo 10w mở từ 12g cho đến 22giờ, máy lọc jebo, 1 tuần thay nước 1 lần 50%. Có 4 neon, 5 bảy màu.

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Do chất lượng nước xấu, không đủ cây, hệ vi sinh hoạt động không hiệu quả

Nguyên nhân cũng nằm tại đây

Ngoài ra, trồng thêm những loại cây phát triển nhanh (thủy cúc, đuôi chồn...v.v), càng nhiều càng tốt.

Chúc bạn vui.

13. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này một phần cũng là do hệ sinh thái hồ chưa dc ổn định (vi sinh phát triển chưa nhiều) + bật đèn hơi nhiều 10h lận. Bạn nên giảm thời gian bật đèn đi chia ra làm 2 lần:
    Sáng mở từ 8h đến 12h
    Chiều từ 3h đến 9h or 10h
    Và Một phần nữa là ( dư đoán nha ) chưa có CO2 đúng không đây là môi trường hiếm khí tạo điều kiện tốt cho rêu mâu phát triển. Bạn nên trồng thêm cây và thử thay đổi dòng chảy của nước, cố gắng cho nước tuần hoàn hết hồ.
    Thả thử vài con cá Bút chì hay mấy chú Chuột xem ( cá chuột )

14. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    nếu tệ quá bạn có thể thả tạm một chú bống vàng cho nó gặp rêu. gặm hết tóm cổ nó ra (hơi khó đó) không thì để luôn cũng được

15. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trong hồ em bọn rêu nâu còn bám vào rêu nữa,mấy bụi Xmass,spiky bị nâu hết,bực quá,chắc phải cho tụi mày một liều "oxy già" quá,cho xùi bọt mép cả lũ
    cho em hỏi mấy con tam giác hay but chì ăn được rêu nâu hong,

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @RF: TG và BC không ăn rêu nâu đâu, nên thay mỗi ngày 30% nước, giảm chiếu sáng xuống 8h 1 ngày chia thành 2 lần nha!

17. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi,nay em hư quá,mỗi ngày bật đèn cho nó có 2 h vào buồi tối,nơi đặt hồ cách cửa sổ 4m,ban ngày thì có ánh sang nhẹ rọi vào nên trong thời gian em thi cử suốt 3 tuần không bật đèn,Xmass vẫn ra te te,xanh rì và không rêu hại,thế mà nay cho thêm 2 h đèn buổi tối để ngắm lại bị rêu

18. tabletenis

tabletenis Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hå cña em mãi setup 1tuan cung bi reu ®en tr«ng bÈn wa! kh«ng biªt lµm thÕ nao n­a c¶

19. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải thường xuyên thay nước và giảm thừoi lượng chiếu sáng xuống như trong diễn đàn đã nói, riêng về thành bể bạn có thể sử dụng miếng rửa chén đã qua sử dụng ( đã mềm ) để chùi thành bể, chùi nhẹ nhàng trước khi thay nước. chúc bạn thành công

20. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cũng chú ý cho cá ăn ít thôi, không nên để thức ăn thừa nhiều đó cũng là nguyên nhân gây ra rêu đó.