Làm sao nước trong??

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi dh2003, 11/1/08.

1. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    Nước hồ cá mình có bỏ men vi sinh nhưng vẫn không trong lắm, nếu dùng thuốc làm trong của TQ gì đó thì mới trong, nhưng không biết dùng thường xuyên có hại cho cá không nên khong dùng nữa.
    Thấy trên 4rum nói men vi sinh lam trong hồ nên xai thử chả thấy trong gì hết hic hic, mình dủng lọc kiếng 5 ngăn.

2. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình cũng dùng Men vi sinh Mai Việt nè.Khoảng 2 ngày đầu thì nước đục lắm tới ngày thứ 3 thì đỡ hơn.Bể cá đĩa của mình là như thế còn bể cá vàng thì bỏ vô nước đục cả tuần mặc dù có hệ thống lọc tốt. :((
    Dung dịch làm trong nước bạn đừng nên dùng nhiều,có thể nhỏ khoảng 2 giọt là đủ rồi.(2 giọt cũng đủ mạnh để làm nước trong rồi.
    *2 bể cá nhà mình đều dài 80.

3. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng dùng men vi sinh Mai việt bỏ vô thì 2 ngảy đầu đục như sữa, sau đó nước bình thường lại cũng chẳng trong hơn lúc chưa bỏ men. hồ mình 1m4 lọc có bỏ gốm với than hoạt tính.
    Chả biết men vi sinh này nó hoạt động ra sao nữa hic hic.

4. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Nếu anh nuôi cá dĩa thì phải thay nước 50% mỗi ngày để cá ăn khỏe và chóng lớn. Còn nếu muốn xài vi sinh thì anh phải có bông lọc đen hay gốm làm giá thể, và không nên rửa thường xuyên, chỉ vệ sinh từng phần. Không cần dùng men cũng có vi sinh, nếu dùng men thì cũng phải vài ba ngày mới có tác dụng. Theo em khỏi xài men vi sinh.

5. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tốt nhất là ko dùng gì cả, định kì thay nước là được

6. BOCAUDO

BOCAUDO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên xài thử thuốc khử nước mới giá cỡ 10 k hiệu bénon đi
    dù rẻ nhưng ko làm hại tới cá mà rất tốt mình đã thử rùi

7. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác có thể dùng men Pha lê bán tại các cửa hàng cá cảnh, 1 gói nhỏ bi giờ là 4 k làm trong được 400 đến 500 lít nước, không ảnh hưởng đến cá, chỉ có điều phải có máy lọc loại sử dụng bơm và kèm thêm hút đáy một hai lần sau khi cho men vao bể khoảng 3 tiếng thì nước sẽ trong như pha lê (hiệu quả trong vòng 3 đến 5 giờ). Nếu sử dụng lọc tràn thì không hiệu quả do khi cho men vào thì có các kết tủa như bông lắng dần xuống đáy bể.

Bể nhà em 1,2m dùng 3 lần 1 tuần hết 1 gói (nếu lười cho cá ăn thì một lần dùng men nước có thể trong được cả tuần hoặc hơn nữa), rất OK cá khỏe, bể đẹp.

Chúc các bác ngày xuân có bể cá đẹp để chiêm ngưỡng.

8. brucelee

brucelee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua men vi sinh của mai việt cũng tốt lắm đó bác , nhà cũng đang
    xài nè