làm sao nuôi cá dĩa đẹp

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi dienphu, 6/3/08.

1. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các bác,nhà em có nuôi mấy con cá dĩa,cho em,làm sao dể nuôi cá dĩa đẹp,nuôi cá dĩacần dụng cụ gì,em đọc trên dd là cái gì dùng cây sửi,cho em hỏi,chừng nào mới dùng cây sửi,dùng cây sửi có tác dụng gì ko,cá dĩa nên nuôi riêng hay nuôi chung với cá khác,nhà em nuôi chung với mấy con cá chép,nuôi chung có ảnh huởng gì ko,theo mấy bác cá dĩa nên nuôi như thế nào là ok,nuôi chung với cá khác có sao ko,mong các bác chỉ giáo thêm,thanks các bác!!!

2. tungtm

tungtm Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như là cây sủi chứ không phải là sửi đâu. Nêu nuôi với mật độ nhiều thi cần phải sủi để cung cấp dưỡng khi cho cá, mặt khác nó cũng giúp cho nước được sạch hơn.
    Nếu nuôi cá đĩa thi nên nuôi riêng để chúng được ăn, nhưng cũng có thể nuôi chung với cá nhỏ như Nêon, sóc đầu đỏ ... vi minh thấy cá đĩa kén ăn lắm, lúc đầu thì có vẻ phàm ăn, nhưng sau đó nó ăn rỉ rả thôi. Sau khi cho ăn 10-20 phút thì nên hút thức ăn thừa ra để khỏi bị hỏng nước.
    Còn thức ăn thi tùy thôi, có điều kiện như nào thì mình dùng như thế: tim bò, trùn đỏ hoặc loăng quăng ...
    Chúc thành công.

3. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ah cái mà bạn nói là cây sưỡi đễ cho nhiệt độ trong nước được ấm .Nếu trời lạnh thì bạn nên cắm vô cho cá nó khỏe còn trời nóng thì khỏi phải cắm vì tốn điện lắm đó .Nuôi cá dĩa bạn nên thay nước thường để cho nước sạch thì cá sẽ khỏe và đẹp hơn .Chúc bạn có bầy cá đẹp .

4. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cám ơn những lời góp ý của các bạn nha,nhưng cá dĩa thích hợp ở nhiệt độ lá bao nhiêu lá đủ tiêu chuẩn,sau đây lá cá dĩa của mình,xin mọi người nhận xét về cá dĩa này lá loại gì,nó bị mấy chấm trên người có phải là do sợ hay lá bệnh,vì mình nuôi chung với mấy con cá chép to hơn cá hơn cá dĩa,theo bạn chắc là do sợ hay bệnh,mong mọi người nhận xét và cho mình ý kiến để khắc phục tình trạng này nha,thanks nha

5. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
  6. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
  7. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
  8. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
  9. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
  10. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    theo mình để có thể có 1 số cá dĩa đẹp thì đầu tiên bạn phải chọn được giống tốt ,,,thứ 2 là bạn phải siêng năng .....vì trong 1 đàn mua về khoảng 35 con khi lớn sẽ chỉ còn khoảng 20-25 thôi ,,,,và trong đó chỉ có 2-3 em đẹp thôi

11. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn nha,nhưng mình thấy trên người nó có mấy đốm đen đo,cái đó có phải là sợ hay là bệnh vậy,mong mọi người chỉ giáo thêm

12. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mấy cái đốm đen đó, anh em trên ABV gọi là "tiêu".
    Có một số ý kiến cho rằng có thể làm cho cá hết tiêu bằng cách điều chỉnh ánh sáng, độ PH, chất lượng nước v.v... song theo kinh nghiệm và hiểu biết của mình thì không thể chữa được cho cá hết tiêu đâu, muốn cá không có tiêu thì chỉ có cách chọn con cá không tiêu ngay từ khi mua thôi.
    Cá có tiêu không phải là cá bệnh, chỉ có điều nuôi làm cảnh thì không được đẹp cho lắm.
    Nói thật bạn đừng giận nhé, cá của bạn tiêu...hoang quá (ấy sori, tiêu nhiều quá).

13. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn là bồ câu nhưng hơi bị tiêu bạn nên thường xuyên thay nước cho cá khỏe và có thể sạch hơn 1 chút .Còn giống mà tiêu nhiều thì mình bó tay hiiiiihi.Chúc bạn có bầy cá khỏe và đẹp.

14. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hii,cám ơn mọi người nha,mà mình nghĩ chắc ko phải là do kiểu gen đâu,chắc là một phần là do nước,mọi người cho mình hỏi cá dĩa thích hợp ở nhiệt độ là bao nhiêu,xin mọi ngườ chỉ giáo thêm nha,thanks

15. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Bác cứ đùa chứ, nhiệt độ, môi trường nước trên diến đàn anh em nói đã quá đầy đủ: t0 =26-31(tốt nhất là 29 độ) Ph từ 6 đến <7 độ cứng nữa... bác nghiên cứu và làm theo nhé.
    Nói thật chứ nếu chỉ cần điều chỉnh môi trường sống mà cá hết tiêu thì tôi và bạn cũng chả bao giờ mua phải cá có tiêu cả đâu.

Last edited: 12/3/08
  16. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình hiểu rồi,sao bạn tức giận quá vậy,tại mình chưa rành về cá diễn nên bạn thông cảm cho mình chứ,sao bạn lai như vậy,chắc mình mua trúng con có tiêu,mà tiêu này chắc là ko hết,đúng ko bạn,vậy cho mình hỏi hiện nay cd ưa chuộng là cd loại gì,thanks bạn đã góp ý cho mình,thanks nha,mong mọi người luôn giúp đỡ và chỉ giáo kinh nghiệm cho em nha,thanks mọi người,

17. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Thành thật xin lỗi bác dienphu; Hôm qua tôi viết trong lúc đang ngất ngư cho nên lời lẽ có hơi bốc đồng, làm cho bác xúc động. Tôi ko có bất kỳ ý gì như bác nói đâu (tôi đã sửa lại cho nó bớt cường điệu hơn rồi).
    Còn về vấn đề cá đĩa nào được ưa chuộng thì theo tôi đó là ý thích của mỗi người thôi, tôi thì tôi mê tất chỉ mỗi giống bồ câu nhiều tiêu thì tôi ko mê lắm thôi.

Để chuộc lỗi với bác, xin tặng bác ảnh cá bồ câu của tôi đẻ ngày hôm qua (cá tôi cũng nhiều tiêu lắm).

[IMGO]http://srv0110-05.oak1.imeem.com/g/p/150b51ec88bcdf450d7134b50dc4455d_raw.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0110-05.oak1.imeem.com/g/p/f4fe2ce8af8008f6d1408a5757c2f617_raw.jpg[/IMGO]

18. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác có cặp red đẹp wá, bác có thể đăng ảnh lên cho anh em thưởng thức được ko ạh???

19. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bồ câu thế mà bảo red ... ko bik cố tình hay cố ý nữa ... =]] =]] =]]

20. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Ồ đây là ảnh của cùng một em đấy Tanle. lúc đầu thì mình cũng có một cặp đấy nhưng do xấu số một em đã ra đi từ dạo trước tết rồi huhu.
    Còn mỗi mình em nó phải đi nhà hộ sinh một mình, ko đi được cho nên đẻ đại lên cây sưởi, trứng trắng cả ra đấy :crying::crying::crying:.