làm sao phân biệt được khoen xanh Ba son với khoen xanh thường

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi lamvuduy, 23/8/10.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình nghe nói khoen xanh Ba son hót hay hơn khoen xanh khác vậy có cách nào phân biệt được không nhỡ bị gạt không hay.

2. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Đây thực sự là một câu hỏi khó, mình cũng đã từng nuôi khuyên Ba-son và thấy nó chẳng có điểm khác biệt cụ thể nào so với khuyên xanh khác.. Một điều đáng lưu ý là không phải tất cả cá thể khuyên xanh Ba Son đều có giọng hót hay và ngược lại.... Vì vậy theo mình nghĩ chúng ta nên chọn con khuyên xanh có bóng bộ đẹp và có giọng hót hay là ok rồi. Không nhất thiết phải là khuyên Ba Son....

tanhnue thích bài này.
  3. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Khuyên Ba Son là chim khuyên có nguồn gốc ngoài Bắc, Do bác Tôn Đức Thắng mang vào xưởng đóng tàu Ba Son nuôi, khi thả ra chim rất sợ bay lên tận ngọn cây cao nhất và làm tổ sinh nở ở đó. Một đặc điểm nữa là khi chim bị bắt ở ngoài Bắc làm tù binh một chặng đường dài và vào trong Sài Gòn được thả nên chim rất sợ không bao giờ chuyền xuống các cành thấp kiếm mồi. Chim sống ở trên độ cao khủng khiếp như các cây cổ thủ còn lại ở trong nhà máy đóng tàu Ba Son. Chim chịu được gió, nắng, khi ở trên cao phải líu to và khỏe, các chim non cũng sôngs theo mẹ như bầy đàn ở trên cao, từ đó các tay chơi bẫy được tại Ba Son thấy chim líu hay bền chim thì gọi là khuyên Ba Son

ga tre and học trò like this.
  4. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    các bạn cho hỏi thêm cách phân biệt khoen xanh và khoen vàng, mình mới tập chơi khoen thấy có con vàng thì có người nói khoen xanh, còn lúc thấy con màu xanh đậm thì gọi khoen vàng , lu bu quá nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp.

5. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Nếu các bác có trong tay một chú Ba son thứ thiệt , các bác gần như sở hữu chú chim mà bất kỳ tay chơi nào cũng ao ước . Mình không rõ cách phân biệt ,nhưng khi một chú Ba son líu thì bạn sẽ cảm nhận hết cái tinh túy của 1 con Khuyên như thế nào. Mình đã 1 lần được nghe tiếng líu đó - trong vắt ,róc rách như suối rừng .Tiếc là bận học ĐH nên nhờ thằng em nuôi,thế là........
    Chúc bác tìm được 1 chú ưng ý.
    Thân.

6. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Chà, hồi giờ mình chưa nghe nói về việc này bao giờ! Cho mình hỏi bạn căn cứ vào tài liệu nào để xác định Khuyên Ba son được bác Tôn đem vào nam!?

7. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Mình cũng có thắc mắc giống bạn trandoanquan đó. Bác Tôn có chơi khoen thì cũng chỉ đem vào vài con trống thui chứ không lẻ đem cả bầy trống máy luôn sao mà thả ra rùi tụi nó sinh sống nhân đàn lên rồi định cư ở đó luôn.

8. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Năm 2007 tàu của Công ty tui vào N/máy Ba Son lên đà sửa chữa, ngồi nhậu với các bác Lãnh đạo nhà máy, tui có hỏi tên loài khuyên Ba Son và được các bác tiết lộ thông tin đó. Đây là khuyên có xuất xứ từ vùng rừng núi Lạng Sơn, được các bác dân tộc bẫy gửi khoảng 50 con bằng tàu hỏa vào Sài Gòn tặng bác Tôn để thả trong nhà máy hòa cùng với thiên nhiên. Tuy nhiên những cây cổ thụ ở nhà máy đã bị chết và bị cắt phá nên loài chim này hầu như bị tuyệt chủng không còn nữa.

9. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Theo như bạn nói thì không đến nỗi tuyệt chủng đâu, vì nếu ở sưởng tàu không còn cây thì chúng nó lan ra bên ngoài, đường TĐThắng còn rất nhièu cây cổ thụ lắm, vì số lượng ít với lại chúng sống ở độ cao quá khó mà bẫy được nên hiếm thui.

10. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Nhà mình hiện cũng đang có một chú chim được gọi là Ba Son , nhưng nói thật mình chả thấy khác gì chim ngoài bắc cả , tất cả chỉ là tương đối . Không có dấu hiệu gì khác biệt về loài , vì thế khuyên Ba Son theo mình nghĩ cũng chỉ là khuyên xanh thôi !!!!

học trò thích bài này.
  11. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    khoen ba son

de noi ve khoen ba son thi co nhieu dieu phuc tap lam, ma da la dan choi ba son roi thi chang co con khoen nao liu dc nhu chung. o sai gon gio nay van con hoi choi ba son toan la nhung chu khoena boi bat dc o dc o nha may ba son do cac ah bo doi lam trong ba son. Noi that nha nhieu nguoi chang biet gi ve ba son ma hay binh luan. de co mot chu ba son chag phai de noi cong nan ni may dai ca nhuong mot con boi cung met chet chu dung noi nghe dc tieng ba son. noi chung tieng ba son chang giong gi so voi khoen bac.Minh chi co the noi vay thoi chu giai thich chua chac gi ma hieu dc

12. emgaituoiteen

emgaituoiteen Member

Thích đã nhận:
    52
    Nếu bạn được nghe chim khuyên Bason líu một mình thì bạn sẽ thấy sự khác biệt vì như là 2 con líu đấu ( guống như là một con ở gần và 1 con ở xa ), còn khi líu đấu thì giọng cũng như chim xanh thường nhưng chất giọng rất đanh thép. Chính vì vậy nó mới trở thành huyền thoại.

13. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Ai có clip của khuyên Ba son líu post cho anh em nghe thử nó khác khuyên xanh miền Bắc ở chỗ nào, để anh em
    mở rộng tầm mắt

14. khoi nguyen

khoi nguyen Guest

Ôi giời ơi đúng là vỡ bụng với ông bờm này quá, đúng ra ông phải là cuội mới đúng.hehe, hai năm trước Minh bờm cũng có mấy con khuyên nói là bason cho tôi một con mà tôi thấy chẳng khác gì khuyên bình thường cả, tôi nghĩ chim nào cũng có con này con kia, như chim khuyên Đồ sơn Hải Phòng cũng vậy đa số chim to dài líu thì ra kép đảo giọng cực hay nhưng cũng có con giọng thì cũng bt như những con khác

15. TINHTAM

TINHTAM Member

Thích đã nhận:
    55
    Theo những người đã nuôi khuyên Ba son ở Sài Gòn thì chúng là những con rất già rừng và hay ở ngọn cây cao. Khi bẫy được vào lồng nuôi ngoài 3 năm mới nghe được tiếng líu còn đi chơi được phải trên 7 năm cơ nhưng khi líu thì tiếng rất hay chậm dãi và rõ ràng. Còn theo quan điểm bịa đặt của mình thì những con nuôi trên 3 năm lồng mà ở mép vần dính máu thì được gọi là khuyên 3 son hehe hihi.

16. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Đây chỉ là truyền thuyết.
    Sơn tinh thuỷ tinh; Chiếc nỏ thần; An Dương Vương ...

17. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng nghĩ như vậy.Chẳng qua trước đây ở trong Nam thì giống khuyên vàng phổ biến hơn, dễ bẫy, dễ nuôi hơn còn khuyên xanh thì ít hơn, khó bẫy, khó thuần hơn nên mới có truyền thuyết về khuyên Ba son. Khuyên Ba Son theo mình nghĩ cũng chỉ là khuyên xanh nhưng sinh sống ở miền Nam.