Làm sao phân biệt gà mỹ rặc và gà mỹ lai còn nhỏ ?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi Friendly, 5/4/11.

1. Friendly

Friendly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    số là như vậy ... bữa thấy 5giây có người bán gà mỹ kon , mà em lại riềng gà mỹ quá ,bữa mới vừa die 1 mỹ rặc 7 tháng mà bùn quá ko có gì chơi nên quyết định đi mua 1 cặp về chơi. gà 1 tháng tuổi nuôi đc hơn 1 tuần thì em thấy 1 kon chân thon và 1 kon chân bự (thô thì phải) . con chân thon thì lớn hơn đuôi ben, mà con chân bự thì nhỏ hơn tí và đuôi ko ben . như vậy con chân bự có phải là gà mỹ rặc ko hay là gà lai rùi . mà em thì hồi đó đến giờ mới chơi gà lần đầu nên ko biết xem gà .nên mạo mụi lên đây mong anh chị em giúp đỡ cho ạ.

còn đây là lick của người bán : http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2725538

Mong các pác chị giáo thêm ạ.

Thanks...

quachnguyen thích bài này.
  2. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    chân thon và đuôi ben là đặc trưng của một số giống gà Mỹ thì phải.
    gà còn nhỏ quá cũng hên xui và tùy vào lương tâm người bán thui bạn ah. ;)
    tốt nhất là tìm chỗ nào có uy tín hay quen biết để mua.

quachnguyen thích bài này.
  3. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    muốn mua thì tốt nhất đến tận nhà xem xét chổ đỗ gà rồi hãy mua, nhiều người mua đi bán lại nên vàng thau lẫn lộn

4. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    cho bạn vài tấm tham khảo chơi nha ! nên mua gà 3 tháng trở lên tuy mắc hơn tí nhưng dễ nhìn hơn ! gà này là tre mĩ và gà mĩ lai của mình cản ra nên cho tham khảo được nè !

em đầu tiên là tre mĩ rặc cản tại biên hòa ! cha 1kg3 win 3x ! hiện bị ế độ đang nằm ở quận 8 ..chuẩn bị thay lông..mẹ là mái mĩ rặc nhập về..hiện mẹ đã về trển theo diện đoàn tụ ông bà...em gà con này còn 1 người em gái giống mẹ y như đúc hiện đang gởi ở tiền giang..hình chụp này lúc em nó 5 tháng gà...giờ em nó cũng gần 8 tháng

đây là 2 em mĩ lai 3 tháng ! cha là gà mĩ 1kg150 ! điều chân trắng ( duy aqualahan cũng thích thích gà cha lắm nè ^^ ) mẹ là mái mĩ lai ( cha mĩ đạp mái tre ra mái mẹ lai máu ^^ )

đây là hình giúp bạn tham khảo thêm về gà mĩ và gà lai ( chỉ gà tre thui nhé ) ..chúc bạn may mắn khi mua gà mĩ hoặc gà lai nhé ! thân

ntmobile and Duc Long like this.
  5. trihuynh

trihuynh Guest

Nhìn em Mỹ rặc và em Mỹ 75% nếu Tâm không nói trước thì thật khó phân biệt. Tâm có thể chỉ ra vài điểm khác nhau cơ bản để mọi người dễ nhận ra con nào rặc, con nào lai.

6. ga_blao

Thích đã nhận:
    2,221
    ông Tâm mập này ổng cơi nhiều trò ác thiệt.............

tammapn thích bài này.
  7. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    nhìn thấy i chang nhau, ko phân biệt đc.
    cái này mua bác chắc hên xui quá...

8. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    hơi khó phân biệt loại 75 và gà rặc vì nó y chang như nhau ! khác nhau là độ đâm của em gà lai 75 xác xuất đâm cựa cao hơn hay gọi là nhảy lên là có cựa,nó chuẩn xác về độ đâm hơn em gà mĩ rặc 25% ! còn về nội tạng, dáng cao và hình lông hầu như là giống nhau 75%...gà em cản ở đây chỉ phân biệt được 2 cái khác đó là mắt gà rặc màu cam đỏ,gà lai thì ra mắt trắng xanh( gà rặc nhà em và gà lai nhà em thui chứ ko biết gà rặc của người khác mắt nó màu gì,bản đuôi hơi ngang hơn tí chứ không nhỏng quá như gà rặc...1 tí kinh nghiệm cản "cực khổ " nhưng mình vẫn chỉ cho anh em nào mới chơi tham khảo thêm...em xin hết

CM Sở Sao, thaituqd and pires07 like this.
  9. datnhan

datnhan Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Dear ban Tammapn,

Bạn có đổ gà mỹ ở Bien Hoa o? đang tìm 1 cặp mỹ >75 tơ nuôi. Không biết chổ bạn có o.
    chúc sức khỏe.

Thanks
    Dat Nhan

10. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    thanks anh đã quan tâm ! đây là gà của người em đưa đổ giùm nên tâm ko thể chia lại ! chúc anh sẽ mau sớm kiếm được cặp gà lai như ý nha !

nguyenhoangtuoi thích bài này.
  11. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    hôm qua viết 1 bài thật dài lúc gởi thì báo quá tải ko send được
    To Tammapn : mấy con gà con đẹp lắm ...........báo lại cho em mượn con trống đổ mái đi hihihihihihih
    To chủ topic: nếu thích cứ mua về nuôi đi bạn...........nuôi lớn sẽ có nhiều kinh nghiệm quí hihihih.........nếu ko thì mua gà 6 tháng tuổi sẽ dể phân biệt nhưng giá cao..muốn học cách phân biệt gà tơ lai hay rặc thì theo mình cũng hơi khó vì mỗi cách cho lai nó khác nhau nếu cho lai gà cha là Mỹ thì ra con lúc nhỏ rất giống rặc nhưng mái mỹ thì dể phân biệt hơn .v...v..v....nói chung là phải từ từ và tốn chút học phí ....vì nếu thật sự đổ gà Mỹ rặc tại Vn rất khó nuôi lớn tỷ lệ hao hụt rất cao.cho cchu1t máu việt vào sẽ dễ nuôi và mạnh gà hơn

Duc Long, thaituqd and tammapn like this.
  12. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    1 tuần nữa tâm lấy con trống rặc chân trắng về cản mái nè ! duy thích thì đưa mái lên cho ké nè ! hehehehe !

thật sự cản gà mĩ và cả gà lai tỉ lệ sống còn cũng rất thấp ! 10 còn 4 là cao.....qua 3 tháng thì mấy em nó mới mạnh lên và tỉ lệ sống cao nhất !
    @chủtopic : gà mĩ rặc hay gà lai chính gốc giá sẽ ko hề rẻ ! gà rẻ chưa chắc đã là gà ........vì chi phí 1 em gà rặc hay gà lai đều rất cao nên chắc chắn 1 điều là giá sẽ ko hề rẻ ^^ ! thân

thaituqd thích bài này.
  13. ga_blao

Thích đã nhận:
    2,221
    Anh mập ơi, ra VT chơi nè, em chỉ cho, hao tốn 10-20% gà thôi à, ngược lai hao tốn điện và thức ăn. Nhưng mà chơi thì chấp nhận chịu đúng hôn... hihi... bữa nào ghé anh mập lựa vài cặp kiếm nhe anh, kiếm cùn hết rồi... nhưng mà vào nhà anh mập đi ngoằn nghèo quá, hôm trước tính đi mà xem bản đồ xong muốn... xỉu...

tammapn thích bài này.
  14. vannguyenngoc

vannguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Xin chào !

Theo mình, gà lai 75 và gà Mỹ 100 đổ ra tại VN rất khó phân biệt, thường chỉ có những người đổ gà mới phân biệt được thôi, còn về mức độ nhạy cựa thì còn phải tuỳ vào bổn gà, sự hiểu biết và cách phối giống giũa gà Mỹ và gà Việt hay gà Mỹ với nhau, không thể nói là gà 75 đá cựa dữ hơn gà Mỹ 100 hay gà Việt đá cựa dữ hơn gà Mỹ, tất cả chỉ là tương đối và phụ thuộc rất nhiều vào người chơi gà.
    Thân.

tammapn and Duc Long like this.
  15. Friendly

Thích đã nhận:
    84
    oh .... khó phân biệt vậy à ... Hix . kiểu này ko bít có phải ko nữa . định nuôi ở nhà làm kiểng cho nó bò bò ngoài đường để mọi người cùng ngó :D

16. huynhgacon

huynhgacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    dĩ nhiên là khó phân biệt lắm bro ơi. mà gà bro nuoi nó bò không thì sao làm kiểng được. hjhjhj

17. Mr_bao

Mr_bao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    ok.khó mà có thể phân biệt được bao nhiêu.chỉ có người đỗ gà ra mới biết lai bao nhiêu thôi.

18. Friendly

Thích đã nhận:
    84
    bò bò ở gần nhà . để khi người đi qua ngó đụng xe chơi ... :))

19. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    đúng vậy ! mức độ nhạy cựa là quan trọng đối với 1 con gà ! nhất là gà lai...vì sao / vì nó pha tạp giữa 1 con gà có máu việt vả máu ngoại quốc ....1 con trống mĩ có bon đá mạnh,lối đá hay,khôn gà và mai độ sẽ luôn là lực chọn số 1 cho việc cản mái với con mái việt có bổn bang và cho ra con đá cựa nghiệt.....khắc nghiệt nhất là công việc cản gà,pha gà và nuôi 1 con gà con lớn,chọn lọc lại và cho xuất trại 1 con xuất sắc đạt tiêu chuẩn là 1 quá trình khó khăn..bởi vậy mình mới nói là giá sẽ ko bao giờ rẻ là vậy ! mình nuôi cũng chỉ trong chế độ nuôi gia công cho 1 chủ nên cũng rất ít gà ! hihihihihihihih để dành cho người chủ đá còn ko đủ nữa mà ! hihihihhihii !!!!!!

@chủtopic : gà rặt hay gà lai cũng có nhìu loại...A,B,C
    A: là loại ngon nhất và giá trên 10..
    B: là loại ngon nhì,bon đá vẫn ok lắm giá cũng tầm 6-7...
    C: bạn muốn nuôi chơi chắc nên lựa loại này là ok nhất...giá cũng tầm 3-4...
    đây cũng là 1 số giá mà đám em cũng mua chơi nhưng mình ko có hỏi địa chỉ..bạn nên tham khảo 1 số anh em nào trước khi lựa chọn nhé

20. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    sẵn coi dùm mình hai con này có lai không,nếu có thì lai khoảng bao nhiêu, vì trước đây mua của người ta thì nói cha mẹ nó gặt. đặc biệt là hai em nó rất dữ, lúc nhỏ là đá với gà lớn hơn rồi, con trống hiện nay đụng vào là nó đá và cắn rất đau,cặp này hiện nay khoảng 7 tháng, trống nặng khoảng 1kg, mái 800gam
    trống

xin mời góp ý

tammapn thích bài này.