LÀm Sao TiÊu DiỆt NÓ.

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi thienly1q2, 18/6/07.

1. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cac bác ơi ,hãy giúp em với.Bầy chim của em đang bị tấn công bởi cái giống gì ấy.Nó chỉ nhỏ bằng cái đầu kim thôi, song số lượng thì vô số kể.Nó bò đầy dưới bố lồng và trên cả mặt trên nữa . em đã xịt nó bă ng RAID đỏ nhưng chỉ được vài ngày thôi.Đâu lại hoàn đấy.Bác nào có cách gì rị được nó,xin chỉ cho em với.
    EM CÁM ƠN TRƯỚC!

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nếu chỗ bác có cây Mần tưới bác lấy lá của loài cây này vò lấy nước bỏ vào bình tưới hoa Phong Lan tắm cho chim rồi lấy thêm một ít lá bỏ vào lồng thì đảm bảo vài hôm sẽ không còn loài này làm ghê mắt bác và làm hại cho chim.:x

3. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chim của bạn bị con mạc rồi , bạn xem trên diển đàn có nhiều bài viết về cách diệt con này củng như tắm cho chim

4. thienly1q2

Thích đã nhận:
    8
    Cây MẦN TƯỚI bácNAMNHI nói là cây gì ,bác NAMNHI nói kỹ hơn được ko ạ(hay là cây mồng tơi? ).Tôi ở thP HCM THÌ TÌM NÓ Ở ĐÂU BÁCchỉ giúp với! cam ơn nhiều lắm!

5. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Cách này rất hiệu nghiệm: thienly lấy bình xịt muỗi, vạch lông, xịt vừa phải khắp bộ lông. Tránh xịt vào mắt và miệng chim. Có thể dùng que có quấn bông gòn và xịt thuốc cho ướt để thoa dùng đầu của chim. Bắt chim ra và xịt kỷ toàn bộ chuồng. Vài ngày sau, làm lại một lần nửa cho chắc ăn.

6. thienly1q2

Thích đã nhận:
    8
    rất cảm ơn các bác đã chỉ chiêu.Vài ngày nữa có kết quả ,em sẽ thông báo lại ạ.

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Không phải là cây mồng tơi đâu!

Đúng là ở TP HCM thì chắc là tìm khó ra thứ thuốc nam mà hiệu quả này thật bác à. Mấy tháng trước có 1 chú chào mào của em bị cái giống bọ này nó tấn công vậy mà em chỉ làm có một lần là không thấy nó xuất hiện trở lại nữa.
    Cây mần tưới là cây trồng làm thuốc, thân thảo, lá dài bò lan trên mặt đất,... ở nông thôn, khi có gà ấp, để phòng mạt, bọ cho gà người ta cho 1 nắm lá này vào ổ đảm bảo sẽ không có bọ mạt xuất hiện làm hại gà.

8. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Hê Bác NAMNHI Post ảnh cây mần tưới cho mọi người xem đi ạ:D Thuốc nam thì thuôc nam nhưng mỗi địa phương gọi 1 cách khác nên bác cứ cho anh em mục sở thị là tốt nhất.:laughing:

9. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673