Làm sao trị nấm cho cá vậy các anh!!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi huynh trong duc, 24/10/06.

1. huynh trong duc

huynh trong duc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm sao trị nấm cho cá vậy các anh!!!!Em có một đứa bạn cá nó đang bị nấm ,suốt ngày cứ bơi ngửa lên trời.

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Vấn đề đầu tiên là phải làm sạch môi trường nước thì mới nghĩ đến chuyện chữa bất cứ bệnh gì. Bạn cho biết chi tiết hơn về việc cá bơi ngửa được không? bị nấm đến nỗi ngửa cả người thì chữa sao nổi :D, có lẽ nó còn sao nữa chứ không phải là hoàn toàn do nấm.

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bị nấm là 1 chuyện ....nhưng cá chưa tới nổi yếu để bơi ngữa.
    Bơi ngữa mà do cá yếu nên bị lật bụng hay cá thích bơi ngữa .........
    Nếu nấm thì chịu khó tìm đọc bài trị nấm.Cách 1
    Nếu cá bị lật bụng thì rút nước ra sao cho nước cao hơn lưng cá 3 phân ( chiều cao lúc cá bơi bình thường ).Muối và chờ đợi ... Cách 2 ( Mình k nuôi trực tiếp con này nên k biết trực tiếp là cho ăn gì , nguyên nhân nên k biết kê toa thuốc gì được.)
    Còn cá thích đùa...bơi ngữa thì k có gì phải lo......
    Còn nếu bị nấm và cá yếu lật bụng thì Cách 2 xong lo trữ nước chuyẩn bị thay nước và chờ mua con cá khác.
    chúc bạn thành công

4. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá em có mấy cai chấm trắng trên lưng thì có phải là bị nấm ko.Mấy anh chỉ giúp em

5. thanhliêm

thanhliêm Guest

Đúng rồi, cá của bạn bị nấm rồi, trị bằng nhộng nâu đi bạn ơi! Nhớ hỏi kỹ cách sử dụng từ người bán thuốc nha bạn !

6. ilovefish

ilovefish New Member

Thích đã nhận:
    0
    [FLASH][/FLASH]Bạn nên cho cá tắm trong thuốc tím vài giờ rồi vớt ra, ngày nào cũng như vậy. Sau khi hết bệnh cũng làm như vậy nhưng lâu lâu mới làm một lần. Khoảng 1 tuần làm một lần. Tui làm rồi rất hiệu nghiệm. <(^_^)>[FLASH][/FLASH] Chúc bạn thành công........

7. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhông nâu là gì dậy bạn, xài thuốc trị ghẻ cho cá được hông mấy bạn:(

8. thanhliêm

thanhliêm Guest

Nhộng nâu là viên thuốc con nhộng có màu bên ngoài là màu nâu, chuyên trị nấm cá, giá khoảng 7-8k, khi xài thì gở con nhộng ra, lấy phần thuốc bên trong hòa tan với nước để ngâm cá bị nấm, nước sẻ có màu xanh lá cây, muốn chắc cú thì xài 1 viên cho 50 lít nước, 2 ngày sau, hút bỏ bớt 1/3 lượng nước, rồi lại châm đủ 50 lít, hòa tiếp thêm 1 viên khác vào, cứ thế cho tới khi cá hết bệnh. Muốn cá mau mạnh có thể trị hổ trợ thêm bằng thuốc trị lở mình cá, hòa tan theo mỗi viên con nhộng là 1 gói thuốc này, gói thuốc này chứa trong gói màu trắng, hàng của TQ, giá khoảng 5k, đây là cách mình chuyên trị cá bị nấm, mong bạn cũng thành công như mình!

9. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thuốc tím là thuốc gì dậy.Xài thuốc nào hiệu nghiệm hơn vậy mấy bạn.Cám ơn mấy bạn đã chỉ chomình cac cách hay:)

10. riskyhoang

riskyhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình bị nấm nổi đầy, mình chỉ có 1 cách theo của mình thôi, rẽ, ít tốn tiền. Mình cho muối vào, cách 2 ngày mình thay 30% nước trong hồ và cho tiếp muối, cứ như thế cở 3 lần thay nước là nấm bay mất tiêu

11. lahan2006

lahan2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    tui là thành viên mới .Mong các bạn chỉ giúp tận tình

12. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Nếu là thành viên mới thì nên dành thời gian tìm đọc lại viết cũ nha, những câu hỏi thông thường như vậy đã được trả lời rất nhiều lần trên 4rum rồi, nên tìm đọc bài cũ trước khi post những bài tương tự như vầy

Vô đây mà tìm đọc nè,
    Tra cứu nhanh các vấn đề về la hán