lam` seo để lên màu ca'

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi minhmap9999, 7/2/08.

1. minhmap9999

minhmap9999 Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghe người ta nói về lên màu cá nhìu lém nhưng hok bit' lên. các pro giúp em với em là newbie

2. eros.cupidon

eros.cupidon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cũng còn tùy thuộc vào sự di truyền theo giống chú cá nữa bạn ạ . ( Hên,Xui theo giống) Nếu như bạn đưa cho mình 1 chú cá lóc hoặc 3 đuôi màu đen thui và bảo : hãy làm cho nó lên màu, thì mình chỉ có nước ngồi khóc :crying: :crying: .
    Năm mới đùa tí cho Vui. Có rất nhiều cách, đơn giản nhất là , bạn cho cá ăn tép sống,loại nhỏ không lột vỏ nhé. Lột vỏ mất chất canxi ,không còn tác dụng. Kế đến là sữ dụng thức ăn XO (hủ màu xanh,chuyên lên màu). Hoặc dùng hóa chất kích thích,bạn vào Thập Bát La Hán hỏi mua Hydrothy ( đại loại như thế, không nhớ rõ tên )chuyên lên màu & đầu cho cá 100k 1 hủ nhỏ xíu . Kế nữa là , bạn liên lạc ra Hà Nội . Hiện tại bây giờ có nhiều Nghệ Nhân chơi cá đã đạt tới trình độ cao. Nhuộm màu cho Cá rất Ok.
    Và cuối cùng là phương pháp thủ công gia chánh , có từ ngàn năm nay. Nhưng cũng rất hiệu quả. đó chính là ............................................... Nước màu dừa . Bạn có thể gia giảm theo ý muốn. =)) =)) ( Cá Rô kho ngon tuyệt cú mèo :D :D Măm măm )
    Chúc chú cá thân yêu của bạn sẽ có 1 màu tuyệt vời như bạn muốn .
    ( Và Cầu mong sao, nó không lên màu vàng ươm như màu của cá chiên giòn)=)) =))

3. beobuom

beobuom Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn cá lên màu cũng dễ thui,cho ăn thức ăn màu phai chung với tim bò đó ban,nhung chỉ sợ khả năng phát dục của cá ko cao thui

4. thangnamngu

thangnamngu Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn lên màu phải kiên nhẩn bạn cho ăn tép bỏ đầu và các cạnh sắc nhọn cỡ vài tháng bạn sẽ thấy cá bạn khác ngay.

5. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    trộn màu vô tim bò là lên màu nhanh nhất nhưng không cho ăn màu sẽ mất còn cho ăn tép thì lên lâu nhưng giữ màu lâu, khả năng lên màu của cá còn phụ thuộc vào yếu tố di truyền

6. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo tôi nghĩ ko phương pháp j để cho cá lên màu bằng phương pháp tự nhiên hết.cho ăn hóa chất cũng như các phương pháp nhuộm màu đều làm cho cá bị ảnh hưởng đến sự phát triển cân bằng tự nhiên.nhất là sự phát triển của bộ phận sinh sản.bạn cho cá ăn tép nhỏ bỏ đầu và chịu khó bồi dưỡng bằng tim bò và các thức ăn tươi sống.cá của bạn sẽ giữ được màu tự nhiên và rất lâu đo.chúc cá bạn nhanh khỏe và đẹp......thân

7. chubodoi

chubodoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vậy mình cho ăntim bò xay với hành trụng + lòng đỏ trứng và hào sống xay nhuyễn...nó wậy banh hồ quá ^^