Làm Sinh Tố

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi tuan trung, 8/11/13.

1. tuan trung

tuan trung Guest

Hôm nay chia sẻ với anh em cách làm sinh tố của mình , chắc rằng anh em ai cũng có 1 công thức riêng cho mình . Trong trò đá gà này mình thích nhất công đoạn nuôi lực , bây giờ anh em hay gọi là biệt dưỡng
    Công thức này dành cho từ 8 đến 12 con
    Nguyên liệu gồm có :
    buổi sáng : 1 trái trứng tươi , 15ml nước cam vắt ( cam tươi ) , 30 ml sữa gầy (sữa tách béo còn 1/3 lượng béo ) or sữa chua , 1 đến 2 lá rau xà lách , 25 ml cà rốt , 25 ml đậu hà lan , vài giọt vitamin ( mình sài vitamino s của virbac 1ml/5l nước )
    Buổi chiều thì thêm 30 ml nước cốt mận khô (công dụng giúp gà ăn mau tiêu ) , 2 miếng cá ngừ đại dương ( 3x3 ) , 1/4 trái cà chua .
    Tất cả xay nhuyễn khi ăn trộn vào khẩu phần ăn . Càng ngày gà đá càng hay nên mình chỉ trông chờ vào thể lực của nó . chúc anh em thành công

2. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    cám ơn bác đã chia sẽ, nhưng thấy cách này giống như làm cho người ăn quá, rất tốn kém và hơi phí tí

3. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    trứng nên xài lòng trắng bạn nên tăng thêm hàm lượng rau củ chứ nhiêu đó chưa đủ có thề thay thế sữa cho bớt tốn kém nhưng ko làm gà rớt bo...mình thì bơm cho gà uống nếu nó wen và nó tự uống ko có trộn vào chung phần ăn phần ăn cử sáng thì ngũ cốc và rau muống cà chua rùi cử sinh tố vào buổi trưa....mình xài cà rốt salad chuối già chín khoai tây ra chợ mua táo dập cho rẻ về lấy phần nguyên bỏ vào xay luôn nước canh buổi sáng mình ăn thừa còn thịt hay tôm cá gì đó cứ cho nước đó vào xay cho gà dùng cho gà vận động và xoa bóp cợ mỗi buổi sáng chiều như thế nhấp chân con gà khác nhiều lắm lắm

thientham, vhoaian, catphien and 5 others like this.
  4. tuan trung

tuan trung Guest

cám ơn anh mangxakê góp ý , chuối và táo là hai món rất tốt cho gà .có vấn đề này muốn tham khảo với anh em về đỉnh cao về thể lực của con gà . Bây giờ lấy ví dụ một con gà trọng lượng 2kg hoàn toàn khỏe mạnh , đưa vào chế độ nuôi trong vòng 2 tuần hỗ trợ duy nhất là vitamin , kết quả khi xổ gà nạp được bao nhiêu chân thì có dấu hiệu xuống sức ( miệng há thở dốc)

5. mangxa_ke

Thích đã nhận:
    6,080
    bạn cần nêu rõ trong hai tuần là 14 ngày thì bạn nuôi thế nào và bạn xem lại vì sao con gà bị hả miệng thở dốc sau vài chân vì con gà bạn thiếu dc quần và vận động mà thôi nếu bạn làm tốt điều đó thì ko còn xảy ra hiện tượng đó nữa....nếu một con gà cự mạnh các màu ta nuôi 14 ngày đá là rất hợp lí một gợi ý nhỏ cho bạn nhé làm thế nào và cách nào để tăng cường trao đổi oxy cho gà thì gà sẽ ko bị tình trạng đó nữa

thientham, nhulai and ltdhong like this.
  6. tuan trung

tuan trung Guest

to: mangxake . Mình hỏi ở đây là với chế độ nuôi tốt nhất , ví dụ như năng lượng từ cục pin dt nó sẻ hết trong bao nhiêu giờ sử dụng , với con gà mình có cách nào tính toán thể lực của nó kô , để mình biết là mình nuôi tới đó là giới hạn rồi kô hơn được nửa .

7. mangxa_ke

Thích đã nhận:
    6,080
    xin thưa cùng anh là trong thế gian này từ tất cả các môn các lĩnh vực cho đến môn chơi này ko có một cái gì được gọi là TỐT NHẤT nếu một ai nói.....của tôi tốt nhất thì người đó cần xem lại mình cái đi....ở đây chúng ta cần bàn là làm thế nào cho con gà một bài tập vận động hợp lý cung cấp dinh dưỡng đúng cho phần năng lượng nó đã mất trong quá trình vận động mà thôi nếu tập luyện và dinh dưỡng làm tốt thì sức bền và sự deo dai của nó sẽ dc kéo dài mà anh đang nói là cục pin đó...nhưng muốn làm dc điều đó thì a hãy nghĩ làm thế nào cho hệ hô hấp của con gà dc cải thiện tốt trong quá trình vận động cao....mình đưa ra một gợi ý nữa vì sao ngày xưa ông bà ta cứ mỗi lần tập và xổ gà họ lại sử dụng cam thảo cho gà uống mục đích của nó là làm gì cho con gà....xin thưa rằng nó làm thông phế quản và tan đàm mọi ng có thấy cứ mỗi lần xổ gà vô hen trong họng gà ra toàn đàm là đàm ko chíh cái đó làm hạn chế hô hấp cho chiến kê đây vậy nên chúng ta tiếm hiểu thêm một số loại thảo dược nào sử dụng thường mà có tác dụng giúp nan phổi nở rộng hơn khi vận động nhiều thì pin trong con gà lúc nào cũng chạy tốt cả

mrcamap, gatrect, chantroinam and 4 others like this.
  8. xuyentamkiem

xuyentamkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Bạn nuôi gà ở đâu vậy ?

Cầu thị cầu tiến như vậy là rất tốt . Không có gì khó cả . Cố lên !

9. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    sinh tố này có lần e coi trên you tube. các bác bên Phi hay làm cho ăn kiểu như người ăn mì ý, pizza,.... vậy rất tây:
    30% bắp, 15%lúa mì, 10% yền mạch, 10%thức ăn chăn nuôi,10% yến mạch dạng tấm,2 lòng trắng trứng, 10 muỗng sữa,2 muỗng thức ăn dạng viên cho gà đá.

còn 1 thảo dược trị thông đờm mà bên phi sử dụng cho gà bổ sung vào mỗi sang lúc biệt dưỡng là rau diếp cá, Việt Nam ta ít ai dùng

thientham thích bài này.