Làm tăng độ PH

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi dangkhoaag, 2/4/06.

1. dangkhoaag

dangkhoaag New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi làm cách nào để tăng độ PH cho nước, em đang nuôi mấy con chép Nhật, độ PH cần có là bao nhiêu ?

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chào bạn dangkhoaag . Codai không rành về cá chép . Nhưng nếu cần tăng Ph bạn có thể dùng vôi cũng được .

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hi dangkhoaag ,nick khó đọc quá, :)
    Nếu mình không lầm, bạn là người mới nuôi Koi ?Vấn đề pH nước đối với koi không thành vấn đề đáng quan tâm, bạn đừng để ý làm gì. Koi là loài dễ nhiễm bệnh nên nước phải giũ sạch sẽ, máy lọc càng to, khỏe càng tốt.
    Nhiệt độ 10° - 23°
    pH 6 - 8

Chúc bạn thành công

4. nkvuong

nkvuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cho hỏi độ PH đối với cá Lahán là bao nhiêu? muốn tăng hoặc giảm độ PH ta phải làm thế nào?

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Vâng, em đồng ý với bác Mig. Chép nhật (KOI) rất dễ nuôi. Em nuôi vài con trong hồ xi măng ngoài trời, nuớc quanh năm xanh lè và đục ngầu nhưng tụi nó cứ vô tư đấy ạ. Thỉnh thoảng cũng phải thay nước, đừng để dơ quá thôi.

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @nkvuong-chào bạn.
    Theo mình biết, cá la hán là loài dễ thích nghi với các môi trường nước, không có đòi hỏi đặc biệt về pH, KH. Có những người nuôi la hán với pH 7,6 cũng không sao cả.
    Muốn tăng pH, sục khí mạnh, thả đá có chất vôi vào hồ (thử bằng dấm, nếu đá sủi bọt khi nhỏ dấm lên là ok).
    Nếu muốn hạ pH thì phức tạp lắm, có rất nhiều bài trên diễn đàn đã đề cập đến vấn đề này. Mình cố gắng trả lời nhanh cho bạn theo những cách đơn giản: sử dụng những thuốc giảm pH có tính acid-muối acid tại những cửa hàng bán thủy sinh kết hợp với sục CO2, đo chỉ số nước thường xuyên để không bị quá liều lượng. Nếu bạn có điều kiện đầu tư cho những phương tiện kỹ thuật giảm pH, chúng ta sẽ trao đổi sau.

7. lovebabe

lovebabe Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi koi sống trong bể thủy sinh được ko hay phải có ao ?

8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @lovebabe-chào bạn.
    Câu hỏi của bạn độc đáo thiệt :) Không biết câu trả lời của Mig có so sánh nổi không?
    Thế này nhé; Tại sao không nuôi koi trong bể thủy sinh được nhỉ, với những điều kiện nho nhỏ thôi:
    -Nếu bể cũng có khả năng lớn theo với cá (koi có thể đạt đến trên 1m).
    -Nếu bể có chiều cao tối thiểu 1,6m, với thể tích vài ngàn lít nước trở lên.
    Cuối cùng, nếu chúng ta nuôi voi trong nhà được thì tại sao không nuôi koi trong bể thủy sinh ? hi. hi. hi.

9. Harry Potter

Harry Potter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi độ PH để nuôi cá Kim Long là bao nhiêu? Lấy nước cho trực tiếp vào hồ khi thay nước được không? Mình nghe nói phải để nước 1-2 ngày mới cho vào hô nuôi Kim Long, tại sao vậy? Mong các bạn hướng dẫn. Thanks!

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @Hary Potter-chào bạn.
    Theo Mig29 được biết, Arowana , cũng như La hán, là loài cá khỏe, không có đòi hỏi đặc biệt về nước, nhưng nhậy cảm với Nitrit hơn những loại cá khác, vì vậy thay nước từ 1 - 2 lần/tuần/25% - 50% là bắt buộc. Tất nhiên nếu cẩn thận, người ta để nước từ 1 - 3 ngày cho bay hết Chlor.
    pH 6,5 - 7,5
    temp 27°C-29°C
    Chúc bạn thành công

11. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cách làm tăng giảm pH rẻ tiền nhất

Tăng pH: Dùng nước vôi trong là rẻ mà tiện nhất

Hạ pH: thì dùng giấm ăn hoặc giấm hóa học đều được

@nkvuong: Cá la hán tuy dễ thích nghi mới mọi môi trường nước nhưng nếu không đảm bảo pH thì con cá sẽ không đẹp và sẽ không lên đầu như mong muốn, việc bạn nuôi loại cá la hán nào thì cần tham khảo pH nó là bao nhiêu để nuôi cá tốt nhất

Ví dụ; các loại cá Kim Hoa và dòng Red shock thì cần pH cao từ 7.8 đến 8,
    cá có châu thì pH thấp hơn từ 7.5 đến 7.8

Độ cứng kH cũng ảnh hưởng rất nhiều đến la hán, nếu bạn ở TP.HCM thì kH không đáng ngại lắm, nếu ở miền Bắc thì phải mua dung dịch làm mểm nước.

12. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mỗi lần thay nước, mình cũng cho nước máy thẳng vào bể và cho sục Oxy thật mạnh nhằm giải phóng nhanh Clo (mình nuôi cá Dĩa, La Hán và cả Thủy sinh nữa). Không biết làm vậy có okie không nhỉ các bác ?

13. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi nước bay Clo thì đồng thời độ pH cũng tăng lên, chứ không còn ở mức 7 như vừa mới ra vòi!