Làm thế nào cho Gáy có thể khiển được ạ....

Thảo luận trong 'Cu gáy khách, cu khiển (cu gáy bảo)' bắt đầu bởi Mr.mOn, 19/11/10.

1. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Các bác cho e hỏi... e mới bắt đôi cu nuôi non lên... mùa này... làm thế nào để mình có thể khiển được em nó vậy... thấy mấy em cu mồi.. búng tay là gù.. trông thích lắm các bác ak... :D

2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cu non nuôi lên, khi nào biết gáy gù thì nó tự gù người thôi mà bác.

3. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Thế ko cần huấn luuyện gì ak bác.. có thật như vậy ko ạ.. dù sao cũng cảm ơn bác...

doan.thuan, Longnl, Hieutc and 8 others like this.
  4. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Cu non nuôi lên mà Đ/C treo ở trên gác thượng chỉ cho ăn cho uống ngày gặp nó khoảng 15-20 phút thì khó gù người được lắm. Muốn khiển thì Đ/C phải treo gần người, bản thân Đ/C cũng phải huýt sáo và vẫy tay ra hiệu cho nó gáy thì nó mới dần dần quen để khiển được.

5. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    cảm ơn các bác đã quan tâm , dạo này mình bạn quá nên ko nuôi chim khuyên và chao mao nữa . Giờ ít thời gian nên chuyển sang nuôi cu gáy nè. Còn chưa có kinh nghiệm về cu gáy nên mong các sư huynh chỉ giáo. Mình mới tậu 1 em hôm nào show hàng các bác chém giùm em nhé . Thank

Mr.mOn thích bài này.
  6. tuanchim

tuanchim Guest

chào các bác, nghe các bác bình luận sôi nổi quá, cho em góp ý kiến với, trước đây em cũng từng nuôi cu khiển rồi, em treo 2 con chim gần nhau vài lần trong ngày,1con khiển được rồi với 1 con tập khiển, khi nào em búng tay thì chú chim khiển sẽ gù, lúc đó chú chim đang tập khiển sẽ nhìn và bắt chước, tuy nhiên ko phải nó bắt chước được ngay đâu nhé, phải có thời gian và chút công sức của chủ nhân nó nữa, em đã tập như vậy và thành công với mấy chú rồi, điểm hạn chế của phương pháp này là phải co chim khiển được rồi.chúc các bác vui vẻ.

7. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Mua này cu non không căng lắm, nếu mới thay lông xong thì chưa khiển được. Bạn chờ khi nào chim sa cầu hoặc gáy căng, đến vẫy và gọi, lúc ấy chim sẽ gù theo, quan trọng là con chim phải hay, nếu là con chim dở thì...lúc được lúc không bạn ạ! Thân

doan.thuan, trang cong tu and Mr.mOn like this.
  8. khactri

khactri Member

Thích đã nhận:
    81
    hi bác MR.MON!cái gì em không biết chứ vụ này em biết nè hèhe.cu con nuôi lên dễ bị ghiền người lắm.nếu bác muốn tập như thế thì trước tiên treo nó ở gần nơi có người đi lại nhiều,cu con nên cho ăn đầy đủ 1 chúc,1 khi cu mà dạn người rồi thì chuyện tập cho no gù dể hơn ăn cơm nữa đấy bác ạ.nhưng mà cu con nuôi lên muốn làm mồi cũng khó lắm bác ơi.Hì hì.

9. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    cu mồi không hẳn búng tay là gù đâu, cu khách thôi,

10. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    bạn phải chọn được hoặc nhờ người chọn hộ con chim tướng mạo nhìn được. nuôi cho ăn uống đủ chất . đợi đến mùa chim sinh sản chim căng . tất nhiên là phải dạy từ lúc chim mới nảy cườm . bạn đứng cạnh lồng huýt sáo cúc cu cu cu .cục cù cù cục cù cù . khi nào căng nó sẽ gáy , gù theo mới đầu còn nhỏ ( chim non mà)

hungbd thích bài này.
  11. doan.thuan

doan.thuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    bà chị gửi cho e con chim cu gáy chưa ra cườm, đúng 1 tháng sau nó ra cườm hết, bây h thì e đi ngang qua là nó khiêu chiến với e, bố láo không chứ :)) mà e nghe nói mình bắt nó gù n quá nó mất giọng phải k các huynh