Làm thế nào chọn được cá la hán đẹp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi LaHansos, 4/12/05.

1. LaHansos

LaHansos New Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới nuôi cá được 4 tháng thôi, các anh chỉ giúp xem làm sao chọn được một chú cá đẹp vậy các anh em

2. lehoangphu

lehoangphu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đã 4 tháng lên đầu to chưa ,màu sắc như thế nào ban phải kể ra chứ

3. Nguyễn giang

Nguyễn giang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới nuôi La Hán nó đã được hơn 3 tháng ma đầu mới hơi nhú liệu có phải là cá cái không các bác

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nói chung ai mới nuôi cũng phải phóng sinh vài lần không có ngoại lệ đâu bạn. Muốn có cá đẹp phải đi nhiều cửa hàng xem rồi nghiên cứu thế nào là cá đẹp sau đó hãy quyết định mình sẽ mua em nào. Nên bắt đầu nuôi bằng dòng kim cương bạn nhé.

5. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái này coi bộ đúng 2 nha. Bản thân mình nuôi ít mà cũng bị dính 2 em ca không đầu phải phóng sinh rồi đó. Nói vậy thôi bạn phải vững niềm tin nhé.

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ý pác hỏi ở đây là j` em ko hiểu nhĩ??pác nói pác có 1 em 4 tháng và pác lại hỏi "làm sao để chọn 1 con cá đẹp", theo em pác phải hỏi là :"nuôi làm sao để em nó đẹp" chứ hả.
    về cách chọn 1 em cá đẹp thì cứ dựa vào tiêu chí sau:
    Nhất gù
    Nhì châu
    Tam màu
    Tứ tướng
    Dựa vào tiêu chí trên mà lựa cá, khi mua cá dưới 3 ngón tránh những con có châu leo wá đầu.

7. detucaibang

detucaibang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thấy bác mới nuôi cá em có vài dòng tâm sự :
    Em bắt gặp cá LH vào đầu năm I đại học,cứ nói con cá này ngộ ghê có cái cục trên đầu,mãi năm II em mới biết đó là cá LH.len năm III ông anh cho cái hồ thì em mới tập tành vào thú chơi cá LH.Ban đầu em đã mua con cá 25k với câu nói của ông chủ ctiệm cá " con cá đẹp nhất bày " sau 1 thắng chăm lo thì cá em bự bằng 3 ngón tay nhưng ko có đầu,khi một người bạn đến chơi nhà thì bảo cá em là cá mai ko có đầu vì kì màu đen,và máy con cá này chỉ bán chừng 10k thoi,em buồn lắm nhưng củng đành cho.Con thứ 2 là 1 em kim cương xanh 3.5 ngón,đầu hơi nhô.Em mua về với hi vọng cá sẻ tiếp tục lên đầu,nhưng ko hi vọng đã vut tắt,Từ đó em ko bao jờ tin vào những lời của những thằng cha bán cá nữa.Sang con cá thứ 3 là con LH king HOÀNG ĐẾ với vẽ ngoài là đẹp với đầu đỏ đuôi đỏ tượng trưng cho sử sung túc đầu và cuối năm,và chắc chắn sẻ lên đầu.Đợt đó em fải vay 250k của thằng bạn để mua bằng được 1 con chỉ 2,5 ngón tay giá 500k .Sau 2 tháng ăn nằm ngủ cùng nó và vái j tới củng đã tới,em cá ko có đầu.Nhưng củng đành an ủi mình bằng màu sắc con cá.Từ đó em chuyển sang chơi cá bột :từ những con cá như KCX ,nũ hoàng KC,.....đến king kamfa.Nhưng củng ko có bình minh.Không nản chí em wuyết định mua những con có đầu bằng bất cứ mọi giá:và em đã toại nguyện khi mua được 1 em PLT size 2 ngón nhưng đã cóa đầu tạm ổn và em ấy đang ngày càng phát triển kekekekeke.và khi vô tình vào google gõ hội cá cảnh việt nam thì em đã mỡ ra 1 trang mới trong sự nghiệp nuôi cá của em.Biết được já cả thị trường ,jống cá....Bây jờ có thể ra cải tay đôi với mấy thằng bán cá kekekeke cho đỡ tức.
    Cuối cùng em xin chốt lại kinh nghiệm của em là: mua cá có đầu,cá bột ,cá mú tại những chỗ tin cậy hoặc anh em trên diễn đàn đừng tin vào lời máy thằng cha bán cá tạp nham mà tiền mất tật mang......

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chúc mừng bạn đã lấy lại niềm tin. Quá trình nuôi cá la hán quả là khó khăn gian khổ bạn nhỉ.

9. NganLongBH

NganLongBH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy thằng cha này chuyên có bài, mấy hôm trước con này đầu rất to...hôm nay vì lý do X, Y, Z...:laughing:mà nó nhỏ lại, cứ mang về chăm sóc mấy bưa là lên đầu lại ngay =))=))