làm thế nào chống rêu cho bể cá xi măng

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi minhpc, 17/8/10.

1. minhpc

minhpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có bể xi măng ngoài trời khoảng 3m khối,rêu nhiều quá, dù thay nước thường xuyên. Kính nhờ các Bác có kinh nghiệm chỉ bảo

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bể xi măng để ngoài trời fòng chống rêu rất là khó.

Bể ngoài trời thì ánh sáng mặt trời chiếu xuống liên tục, từ sáng đến tối. Chất dinh dưỡng đầy trong nước. Đó là 2 điều kiện thuận lợi cho rêu hại phát triển, trừ khi bác kiểm soát dc 2 điều kiện này thì may ra mới kiểm soát dc rêu hại.

Bác có thể che bớt lượng ánh sáng chiếu vào bằng 1 tấm j đó. Nền thì nên làm dầy lên chống nhả dinh dưỡng nhanh. Ngoài ra bác có thể thả thêm bobo,tép gạo để diệt tảo xanh và vài loại rêu hại thông thường khác (hiệu wả ko cao lắm)

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Để chống rêu thì bạn phải giảm bớt ánh sáng, dưỡng chất trong nước.
    Ánh sáng: Bạn phải giảm bớt ánh sáng bằng cách trồng cây to có bóng mát cạnh bể, nhằm mục đích giảm bớt ánh sáng mặt trời trực tiếp vào bể.
    Chất lượng nước: Bố trí máy lọc nước chạy 24/24, máy lọc này mọi người thường tận dụng dòng nước đã qua lọc làm thác, đài phun... cũng rất đẹp và tạo oxi hòa tan.
    Dưỡng chất trong nước: Được lấy bớt ra bằng cách trồng các loại cây thủy sinh, bạn có thể thả nhiều loại rong dễ tính phát triển nhanh vào trong bể, hiện nay có rất nhiều loại không cần nền nhưng vẫn phát triển tốt. Ngoài ra trên cạn bạn dùng cây vạn niên thanh trồng cạn nhưng gốc của chúng bạn thả dưới nước, chúng có nhiệm vụ hút bớt dưỡng chất có trong nuớc ra cho bạn.
    Ngoài ra bạn có thể nuôi các loại ốc, cá ăn rêu.

4. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    ko có j khó...thả nh bèo + thả ốc nerita...đố tìm đc ngọn rêu hại nào...mà nc lun trong vắt...chả cần lọc làm j...

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thả bèo vào thì nhìn thấy cái gì nữa hả rời. Bể xi măng chủ yếu nhìn từ trên xuống mà.

Ant_fly thích bài này.
  6. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    thì thả cũng vừa vừa đủ nhìn thoai...kekeke.............................................

7. minhpc

minhpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các Bác. Tôi cố làm theo.Tuy nhiên thực hiện cũng khó lắm đây
    minhpc

8. minhpc

minhpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đến phố Hoàng Hoa Thàm (Hà Nội) hỏi mua cây thủy sinh và rong chống rêu hại .Nhưng người bán bảo phải hỏi loại nào mà chống rêu hại tốt nhất. Vậy kính nhờ các bác chỉ bảo tiếp cho. Xin cảm ơn

9. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    nếu bác định trồng thủy sinh trong bể xi măng ngoài trời thì em nghĩ không nên.dùng lưới trồng lan cũng làm giảm rêu hại.nhưng nói chung quang phổ mặt trời rất tương thích với rêu.cây thủy sinh thì làm sao chống được rêu hại cơ chứ.đâu có tinh dầu hay chất độc gì đâu.

10. minhpc

minhpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước hết tôi xin cảm ơn các bác hướng dẫn chống rêu hại cho bể cá xi măng.Tôi có hỏi mấy bác nuôi cá ở Nghi Tàm thì cũng như các chỉ bảo của GHT và lechau ,ngoài ra còn cho tôi ít bèo về thả.

11. minhpc

minhpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thả bèo được một tuần thì bèo tả tơi do bị cá ăn.Tôi xin hỏi các bác loại bèo nào thì không bị cá chép vàng ăn.Tiện thể xin hỏi thêm,mấy hôm nay cá chép vàng của tôi chết đến 4-5 con không biết tại sao ? các bác giúp em với