làm thế nào đây - cá chết, bể rong rêu!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cuongtrau, 20/8/06.

1. cuongtrau

cuongtrau New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bạn, giúp tôi với.
    tôi mua cái bể YUE MEI cỡ 60x38x50 và lúc mua đã có sẵn cây trong đó rồi, về sau tôi mới mua thêm một đôi cá mút rong, đôi cá ngựa vằn, năm đôi cá neong, một đôi cá kiếm, một đôi cá thần tiên. vậy mà mới hơn một tháng trời, bể rất nhiều rong xanh, cây thì cứ mỏng dần đi, đã có một số cây chết, còn cá thì chết hàng loạt, bây giờ chỉ còn đôi cá mút rong, đôi cá ngựa vằn, ba con neong. bây giờ tôi phải làm thế nào để bể hết rong rêu, cá đỡ chết, các bạn giúp tôi với, cám ơn nhiều

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Trước hết xin chia buồn với bạn.
    Về vấn đề cây cối, khi bạn mua bể về đã có trồng sẵn cây trong đó, như vậy bạn ko thể biết trong đất nền của bạn có những gì, vậy nên cách xử lý là rất khó, mình cũng gà mờ nên bạn thử hỏi các anh chị xem, nhớ mô tả rõ hiện tượng nhé.
    Hơn 1 tháng mà mới xuất hiện rêu (rong xanh???) , vậy theo mình nghĩ nguyên nhân sinh rêu trong bể của bạn có thể do chế độ chiếu sáng (chiếu sáng lúc nào, 1 ngày bao nhiu giờ..), môi trường nước (lười thay nước chăng?)...cây chết dần thì mình nghĩ là dễ hiểu, bởi cây trồng sẵn mà :D (bạn đâu có biết trong nền có những gì...)
    Còn cá chết hàng loạt thì nguyên nhân do môi trường nước, cây bệnh ---> cá bệnh, 1 con cá bệnh sẽ lây sang những con cá khác, cố gắng để ý con nào bệnh thì vứt ngay nha (nếu bị nhẹ nhẹ thì cố gắng kíu ha).
    Có gì ko hiểu hãy tìm hiểu trên Forum nhé. Chúc cây khỏe, cá khỏe, hết rêu.