làm thế nào đây , các bác chỉ cháu nuôi lửa với ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bùi phi sơn, 20/5/07.

1. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    cháu nuôi lửa rồi nhưng ko biết cách nuôi cho nó mau sung , cháu ko có chim mái thì có sao ko ạ ?
    các bác ơi , minh cho nó nghe băng caset có tốt ko vậy ? cho ăn cám trộn trứng thì tốt hơn cám ba vì hả mấy bác , xin giúp cháu với ...?:applause: :crying:

2. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bạn ơi mình nghĩ nuôi lữa không cần có mái đâu bạn ,cách nuôi khá đơn giản bạn cho ăn sâu và cào cào hàng ngày càng tốt không thì lúc nào có thì cho ăn liền cám thì lúc nào củng phải có( cám không phải cám ba vì nha cám này không tốt bạn có thể nghiên cú thêm cách làm ở mục chim rừng nếu bạn nuôi ít thì ra tiệm bán chim nào củng có cám bạn cứ ra nói bán cho cám chòe lửa là song ) một điều cần thiết là không nên đổi cám đột xuất tuần cho tắm 2 hay 3 lần củng được ngày cho sưởi nắng 10 ==>20 phút chuồng nên để nơi thoáng mát chánh gió lùa và không sáng quá không tối quá nếu làm như mình chỉ thì bổi mua về chừng 10 ngày là bắt đầu hót và bạn nên vào chuyên mục chòe lửa nghiên cứu thêm mình củng là người mới nên chỉ biết có thế :D
    chúc bạn có 1 con chòe lửa hay

3. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn bạn nhé , vậy là mình đỡ bận tâm hơn về vấn đề chim mái rồi , hi hi

4. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    nhưng mà lúc còn bổi thì có cho nó nghe băng ko vậy bạn

5. haidang16

haidang16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    để chim bạn mau sung thì cho nó ăn uống đầy đủ vào, bạn đem lồng tới các tụ điểm chơi chim hay nếu không có điều kiện thì cho nó nghe băng cũng tốt (nhà mình cũng xài cách đó, khỏi mất công :D :D )
    nếu bạn có chim mái thì cũng tốt, nhưng đừng cho chúng thấy mặt nhau, sau một thời gian thì đem con mái đi đâu khoảng 2 tuần để chúng khỏi lờn giọng nhau

6. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    thời gian đầu mới mua về bạn đừng cho nó nghe băng ko tốt đâu. Nên mượn chim mái về thúc khoảng 5 đến 10 ngày cho nó sung đã .khoảng 15ngày sau , khi nó đã yên tâm về nơi ở mới bạn cho nó nghe băng từ từ. đầu tiên thì cho nó nghe khoảng 5p lần. ngày 3 hoặc 4 lần. sau đó nếu cảm thấy nó căng lửa thì cho nó nghe lâu và nhiều hơn tí. tốt nhất vẫn là buổi sáng. tiếp theo muốn tốt hơn thì bạn đem lồng chim đến kê gần 1 tấm kiếng lớn cho nó soi. vừa cho soi vừa mở băng. khỏang
    15----->30 p ngày . vậy là chim sung good lun. nhưng nhớ là đừng lạm dụng tấm kiếng nhiều wa' ko tốt đâu. sau giai đaọn đó rồi bạn nên đem đến những nơi dợt chim chơi . vậy chim mới lên đc , vì tốt nhất vẫn là dợt chim mà . thân:)