Làm thế nào để bẫy Khuyên được hiệu quả???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi love_bird, 26/9/11.

1. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Các cao thủ cho e hỏi với.
    - Làm thế nào để bẫy khuyên được hiệu quả, không phân biệt chim trống mai, căng hay không căng, chỉ đứng trên quan điểm là bây được chim thôi. Các bác rảnh thì cho e xin 1 vài cái comment nhé. Thank các bác nhiều.

P/S: Thực tế e bây (bây chơi ở nhà thôi)

- E dùng chim mồi (chim em mới nuôi được 1 năm chưa líu, mới chỉ hót chuyện) + với các loại hoa quả ==> bẫy 2 ngày mới đc 1 con

- Vẫn như trên, nhưng e chọn đúng chỗ có quả na chin, chúng nó về cả đàn, thì bây 1 hôm đc 10 con.

==> chả nhẽ cứ phải đi tìm đúng chỗ chúng nó ăn ntn sao?????????? các cao thủ giúp em nhé./.

ancaraven and tuanlv like this.
  2. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    HÌ về vấn đề này thì khuyên thì con nào cũng bẫy đc hết.Trống mái đều cho ra bẫy là bẫy đc chim.Nhưng khuyên mồi nó như thế nào thôi con nào có nc dụ tốt thì sẽ bẫy đc nhiều chim.Tuyệt đối ko bao h đc mang chim dữ đi vì chim dữ đi nó đuổi hết các con chim khác mình có 1 chú khuyên mang đi bẫy ko bao h đc chim cả toàn đc chim sâu thôi.Còn về bẫy thì phải chọn đúng thiên thời địa lợi .Ví dụ khi đi bẫy đừng bao h treo lồng thấp cây bên cạnh kiếm 1 cây nào độc lập mọc riêng rẽ bạn treo lồng lên ý và bẫy và còn tùy vào thời tiết cũng như thời điểm khuyên nó có căng hay ko .Và nếu nó đúng mùa hoa quả chim chim ăn no sẽ ko vào ^^.Bẫy khuyên đừng treo chỗ nào um tùm quá nhé Thân

tungphotor and ancaraven like this.
  3. chaomaobongxu

chaomaobongxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    em treo ở cây xoài ở nhà 1 tuần được có 2 con , vườn nhà em rất nhiều cây cối to, chim bay qua lại rất nhiều mà năng suất kém quá

ancaraven thích bài này.
  4. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Chim mồi cũng cần nhưng nếu không có bạn thả chim mài vào cũng được không sao cả, với lại không cần mồi nhử, vì chim hay nó sẽ tự khắc bay vào lồng bẫy bạn ạh.
    Thân!

tuanlv thích bài này.
  5. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Cảm ơn các bạn đã cho những comments bổ ích.

Chúng ta tiếp tục về vấn đề này nhé.

1. Làm thế nào để bẫy được con khuyên hay? chỗ nhà mình có 1 con, nó líu ác lắm, nhưng nó ko chịu xuống gần lồng bẫy, hoặc có xuống thì nó sẽ bay đi nhanh chóng (còn mồi của mình chưa líu nên mình dùng điện thoại mở file .mp3 tiếng khuyên líu).

2. Mình bẫy kiểu như mình đã nói, treo lồng chỗ có quả chín chim ăn, đc nhiều chim thật, nhưng theo mình thì chả có con nào đc gọi là hay cả. Nếu dùng chim mái làm mồi, liệu có đánh được các con khuyên già và đã líu ko?

Mong các bạn tiếp tục bàn luận với mình nhé. Thân.

tuanlv thích bài này.
  6. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Vấn đề này khó nói lắm.Nếu bác có 1 chú khuyên líu cứng treo rời tay bắn cả đấu thì đám bảo em nó sẽ về lồng bác ở ^^.Bẫy = chim mái cũng đc nhưng % thành công rất thấp đấy .Bác cứ bẫy thật nhiều đi đừng vội quy là ko con nào hay hì chim ngoài trời bắn do nó già cả căng thôi.Cứ bẫy thật nhiều nhốt lồng tập trung hôm nào gọi mình tới nếu bạn ở HN mình lựa vài em cho ^^.

tung1978 and love_bird like this.
  7. thanhlonghfc

thanhlonghfc Member

Thích đã nhận:
    28
    Cho mình hỏi bạn đánh lồng bẫy hộp hay dập lưới ? theo kinh nghiệm mình trước hay bẫy thì:
    - Lồng hộp đánh được nhiều chim nhưng trống, mái lẫn lộn.
    - Lồng lưới thì hay đánh được chim đực và hay hơn.
    - Hiện nay, mọi người hay dùng loại lưới bén mắt nhỏ chăng sát vào cây có treo chim mồi đánh hiệu quả hơn cả lồng hộp

8. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Mình chỉ bẫy chơi thôi, nên dùng cái lồng bẫy bằng sắt, giống lồng bẫy chào mào ấy. Nhưng nhỏ hơn nhiều.

Mình muốn tìm kiếm con chim hay hay để nuôi mà bẫy toàn phải chim kiểu gì ấy. Chả đẹp tý nào. hay tại mình ko biết xem chim nhỉ?

9. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mình đang muốn học cách bẫy chim các cao thủ chi giáo mình với,mình cảm ơn trước mình mới học chơi khuyên

10. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Công nghệ bây h là bẫy lưới roài he he .Bác mienxaocuabe mà ko phải cao thủ à T_T

11. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    kiếm em mồi nào hay hay bỏ vào lồng bẫy là sập ngay ấy mà bác, chúc bác thành công nhé.

12. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Bạn có thể mô tả qua cho mình về bẫy lưới được không? Thanks

Ntn được cho là con mồi hay hay vậy bác? Co e xin mấy dòng comments với. Thanks

tuanlv and ancaraven like this.
  13. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Con mồi hay là: là em nó dụ được con ở ngoài vào lồng bẫy, không cho chim sổng được gọi là chim hay. Còn những con dở thì nó ở trong lồng hung hăng đòi đá con ở ngoài, làm cho sợ và bỏ đi luôn.
    Vậy nhé bạn!
    Thân!

love_bird thích bài này.
  14. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    HÌ bẫy lưới gồm 2 sào cao tầm 6m và 1 tấm lưới đánh chim chuyên dụng căng đúng hướng chim bay.Đánh con gì cũng chết hết từ chào mào tới khuyên ^^.Mồi thì con nào chẳng đánh đc khuyên mồi hay là con biết dụ chim trời vào biết rerere mái + thêm líu nữa ^^.

Last edited: 4/10/11
    love_bird thích bài này.
  15. crawfish

crawfish Member

Thích đã nhận:
    14
    các bác cho e hỏi câu hỏi ngớ ngẩn với... em ở Biên Hòa, Đồng Nai... nếu bẫy chim khuyên thì phải vào rừng hay vườn cây bẫy, hay có thể bẫy ở bất cứ đâu??? chim nó nghe tiếng con khác nó sẽ lại???