Làm thế nào để cá không tiêu

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi HAIBANG, 3/9/08.

1. HAIBANG

HAIBANG Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới nuôi cá đĩa gần 3 tháng nay, ở Bình Thuận. Nuôi một bầy 50 con và size nay đã 6 -7 rồi. Khi mới bắt về cá không hề bị tiêu nhưng sau 2 ngày chăm sóc không kinh nghiệm cả bầy đều bị tiêu hết và đến giờ cũng chưa hết. Đọc trên diễn đàn thấy mấy pac nuôi trên nền trắng và không sử dụng ánh sáng nhiều vậy mình nuôi đáy hồ mình màu đen và màu gỗ có đúng không?. Bầy cá mình bị tiêu như vậy nếu nuôi tốt có hết tiêu không?. Rất mong được những ý kiến đóng góp của ae trên diễn đàn và chúc mọi người thành công.:crying::crying:

2. oshin u

oshin u Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bồ câu hay bị tiêu, một bầy cùng một bố mẹ nhưng có con không, con lại có. Theo kinh nghiệm tí xíu của mình, hiện trong bầy cá 9-10cm hiện nay có con không bị tiêu, lên màu rất đẹp, có con lúc 5-6cm thì bị nhiều bây giờ cũng dần phai rồi, chỉ còn một ít trên mặt và thân, hy vọng càng lớn nó sẽ phai dần chăng?

3. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình trạng cnhư của bạn mình cũng đang bị đối với đàn cá của mình. Rất mong các anh em trên ABV chi giáo cùng.

4. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo cháu thì nên ko cho cá bị ánh nắng mặt trời chíu váo cũng có thể làm bớt tiêu nữa đấy ko bít có dứng ko, nếu có j` sai sót mong các bác đừng chê cười

5. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cùng cảnh ngộ với tui rùi. Nhá tui có 3 hồ 1 thước, mổi hồ khoàng gần 30 em size nhò thôi. lúc đầu bắt về thi ko có con nào lên tiêu cả, nhưng nuôi khoảng gần 1 tháng thì bắt đầu xuất hiện muối tiêu. ánh sáng của đèn thì dùng đèn cho cá la hán Ben Xiang. xài đèn đấy có được không, ánh sáng có quá sáng không. còn thức ăn thì mình cho ăn trùng chỉ tươi và thức ăn đóng gói, nước thì trong veo rất tốt. thế mà củng bị lên muói tiêu. Bó tay luôn. các bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp em cách khắc phục với. thank

6. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn vào mục của cửa hàng Dương Bắc có bài hướng dẫn hạn chế muối tiêu đ1o bạn. còn triệt để thì hơi khó

7. discus_love

discus_love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia sẻ với các bác 1 số kinh nghiệm được học từ bác Koi59:

-Để hồ cá xa chỗ có ánh sáng mặt trời
    -Dùng sơn trắng, sơn hết đáy hồ ( phía ngoài )
    -Lắp 1 bóng đèn quả ớt màu vàng.
    -Tránh gây tiếng ồn hoặc va chạm làm cá sợ.

Em đã thử và thấy rất ok, hy vọng có ích cho mọi người.

8. chumchum

chumchum Active Member

Thích đã nhận:
    3
    nhà m cung nuôi 6 e, nhung nuôi trong hồ thủy sinh.2 e bồ câu thì bị tiêu.còn 2 e lam va trắng thì k?tại sao thế mấy bác

9. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo mình biết thì nếu đã chơi thủy sinh thì nên nuôi dĩa xanh hay lam là ok nhất, bồ câu mà nuôi chung với thủy sinh chắc chắn sẽ bị lên tiêu do ánh sáng trong hồ thủy sinh mạnh,còn nếu thik nuôi bồ câu thì bỏ thủy sinh, hạ cường độ ánh sáng xuống là ok :)), hoặc bạn có thể kết hợp bồ câu và các loại thủy sinh cần ánh sáng trung bình như ráy, rêu, dương xỉ là ok (đã thử nghiệm)

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:22 PM ----------
    Theo mình thì với những tay chơi nghiệp dư thì rất khó giữ cho bồ câu không tiêu, mình cũng zậy, mấy em nhà mình em nào cũng tiêu(đã làm đủ mọi cách) nhưng ở mức có thể chấp nhận được, đứng xa thì không bao giờ thấy, vẫn đẹp như thường :)), nếu muốn nuôi bồ câu thì phải chấp nhận sống chung với tiêu :)). Còn nếu ko thik tiêu thì dĩa xanh,lam, albino(ko bik viết có đúng ko:)), da rắn là sự lựa chọn hoàn hảo :)).

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:28 PM ----------

em nói có zì sai thì mấy bác cứ góp ý cho em, cảm ơn mấy bác nhìu :))

Last edited: 3/2/11