Làm thế nào để cám Khuyên không mịn?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thichchoichim, 14/6/08.

1. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em làm cám khuyên nhưng nó mịn quá nên khuyên khó ăn, em mở chủ đề này mong các anh chị có kinh nghiệm làm cám chỉ dùm em.
    Công thức làm cám của em thì rất đơn giản:
    + 5 lạng đậu xanh.
    + 5 quả trúng gà bỏ lòng trắng.
    Cách em làm cám như sau:
    đánh nhuyễn trứng gà, bỏ thêm 3 thìa đường, 1 thìa dầu ăn trộn đều. trộn đều trứng gà với đậu xanh" đậu xanh rang rồi xay nhuyễn" sau rối đem ra phơi nắng. nhưng khi phơi khô rồi cho ăn thì thấy cám mịn quá.#:-S

2. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    bạn có thể tham khảo cách làm cám hạt , trong đấy đã ghi rất rõ rồi đấy , nếu bạn không có cái cối ép cám , bạn có thể ra hàng nhờ xay đậu xanh thành tấm nhỏ , sau đó rang chín và trộn trứng vào đem phơi nắng ...

3. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    mà công thức làm cám của bạn không ổn lắm , không nên cho dầu ăn vì chim gần như không tiêu hóa được do nó là loài ruột thẳng . Bạn nên thêm trứng vào nhé , tỷ lệ trứng thế ít quá chim khó mà sung sức được

4. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    bài cám này sẽ giúp cho mấy chú VK của bạn...mập ú mà không hót siêng, hót kăng:D:D.
    đường chỉ cho 1 thìa cafe, dầu thì đừng cho. sau khi rang đậu xanh rồi cho lòng trứng vào đảo cho vàng (lửa thật nhỏ) đến khô thì để nguội , cuối cùng cho 1 thìa đường vào là OK....Làm thế chim không hót siêng...xác định ...vứt chim đi:laughing::laughing::laughing:

5. ChimTapLiu

ChimTapLiu Member

Thích đã nhận:
    9
    cách làm của em co được không

:confused:làm cám vậy chỉ tổ chim líu tiếng mèoB)!em cứ làm như này
    5 gram dậu xanh bỏ vỏ
    15 trứng gà( bỏ lòng trắng)hoặc có thể cho 1 lòng trắng
    1 gram cám cò( chim đỡ đi ỉa)
    5 thìa cà fê mật ong
    cách làm: đậu xanh đồ lên cho chín.Sau đó lấy muôi tán nhiễn,trứng luộc chín lấy lòng đỏ cho vào,đánh nhiễn.Tiếp đến cho cám cò vào.>> Cho vào máy xay hoặc cho vào máy đùn viên(thì tốt)> Xong rồi cho vào chảo rang (như rang lạc:laughing:) > (chú ý không để cháy:sick:)>khi thấy có mùi thơm thì được.Tiếp đến cho 5 thìa mật ong vào đảo đều là OK!Em làm như vậy Chim ăn không đi ỉa mà lại líu rất hay!đấy là cách của em.Các bác tham khảo thêm nhé>Chúc các bác mới chơi và đã chơi có một con Chim Khỏe mạnh,líu hay,lông lá đẹp:D

6. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nhưng mà khi mình luộc trứng lên thì bóp với đậu xanh phải ko anh. sau đó mang lên bếp đảo đều khi nao` có mùi thơm thì mang xuống để nguội.em cảm ơn các anh đã chỉ cho em cách làm cám khuyên...

7. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chi Minh làm cám nhiều rồi mà.
    Anh thì làm cám theo cách riêng của mình thành viên nhỏ chứ không mịn như cảm Minh đâu.Chim ăn vào lông rất mượt và riêng líu lắm. Thậm chí chim mới bổi về cũng ăn cám ngay, không cần cho ăn cám ướt hoặc hoa quả. Công thức như sau:
    Thành phần:
    1. Đỗ xanh 3 gr, (xát vỏ hoạc ko cũng được) rang lên cho dậy mùi
    2. Trứng gà: khoảng 4 - 8 quả (lấy cả lòng trắng lẫn lòng đỏ).
    3. Đường hoặc mật ong: 3 - 5 thìa cafe.
    4. Cám gói màu xanh (loại 6k/goi): 0,5gr
    5. Nhộng tắm, hoặc cào cào khô,0,5 gr -1 gr
    6. gan lợn luộc kỹ (có càng tốt) : 0,3 gr
    7. hoa quả đã sấy khô, (nhãn, vải, chuối, ...): có thì tốt.
    Cách làm:
    Đõ xanh rang dậy mùi để nguội cho vào côi sinh tố xay nhỏ để riêng ra, bỏ lộn cám, nhộng tằm, cào cào, hoa quả khô, gan lơn,.. xay chung. xong đưa ra trộn đều các thứ lại với nhau. đập trứng gà sống, mật ong hoặc đường vào, trộn đều và sấy khô sau đó bổ vào chảo rang qua cho đảm bảo chín đều... sau đó cho vào thẩu để bảo quản...

Chú ý: - Làm số lượng ít một, làm nhiều để lâu, ăn ko hết hay bi mốc, và mất mùi..
    - Để xa tầm tay của trẻ và bảo quản nơi khô ráo:laughing:
    (Có gì sai sót các bác cho ý kiến):p

8. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Hình như Chim Tap Liu vaTUXIBABIRD nhầm lượng từ thì phải (5gram đậu xanh...1gram cám cò...đỗ xanh 3gr v.v..)Bạn có biết 5gram đậu xanh nó bằng ngần nào không?-nó chỉ tương đương 30 hạt đậu xanh thôi,lại còn 1gram cám cò mới vô lý làm sao-lượng cám cò này chỉ to bằng hạt ngô thôi,chắc vừa viết lại vừa nghĩ đến "phở" phải không?
    Chào Thíchchoichim,muốn cám không bị bở vụn ,với thành phần của bạn thì nên để lại 1 lòng trắng,thêm vào 100gr(1 lạng)cám cò,cả hai thứ này đều có chất kết dính giúp cám không bị bở vụn và cũng bổ xung thêm các vi khoáng cho cám của bạn đấy.chúc thành công.

9. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn thân mến. Tôi sẽ không nói về công thức cám của bạn-Vì trên diễn đàn đã có nhiều bài rồi. Cách dùng máy ép cám cũng thôi nhé vì cũng trùng lặp.
    Tôi sẽ trao đổi với bạn về cách làm cám không vụn bột.
    Muốn tạo cám thành hạt bạn hãy làm như sau: Trứng,đường (hoạc mật ong) bạn cho tất cả vào bát và đánh nhuyễn ra. Để sẵn cạnh bếp nhé.
    Cám (gồm các thành phần tùy bạn chọn đã trộn lẫn vào nhau) bạn cho tất cả vao chảo và sao nóng già tay ( chừng 60 độ c), sau đó đổ trứng (đã trộn ở trên) vào và đảo thật nhanh tay ,dều tay bạn sẽ được mẻ cám hạt .Tuy nhiên sẽ có những hạt to quá bạn phải bóp cho nó nhỏ ra nhé. Chúc bạn thành công. Tạmbiệt.

10. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Trên diễn đàn có 1 tốp pic nói về cách làm bột cho khuyên rồi ngay đầu trng luôn,bạn vào đấy đọc thì cả ngày ko hết cách.kể cả cách làm cám hạt nữa,bạn chịu khó tìm đọc đi.nếu nhiều bài như thế này sẽ làm Loãng diễn đàn mất thanks.