Làm thế nào để chim mái đẻ trứng trong điều kiện lộng chật.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi tungtb, 2/10/11.

1. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Chào anh em mê cu gáy. Vốn là em mua một con gáy lúc đó mới chơi lên không có kinh nghiệm lắm. Em đã nuôi được nủa năm rồi mà nó chỉ gáy thôi mà chưa bao giờ gù cả vì nó là chim mái. Người bán cho em con chim đó thề sống chết là chim đực, nếu không tin thì mổ chim ra để kiểm tra. Các anh bảo có ai lỡ lòng làm như vậy không. Các bác cho em hỏi làm thế nào để cho chim đẻ ra lồng nuôi được không. Em xin cảm trươc s nhé. Vấn đề này nhiều người mới chơi hay bị người bán lừa như em lắm.

trandinhphuc thích bài này.
  2. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    theo mình bạn cho ăn đầy đủ, bổ sung canxi, chịu khó phơi nắng và hạ thổ. chăm sóc tốt. nếu e nó mắn thì sẽ đẻ thôi.
    Lưu ý: k phải chim mái không gù bao giờ đâu.nhà mình có em mái gáy trận và gù ầm ầm (dĩ nhiên là thời điểm e nó căng lửa).

3. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em muốn làm thế để cho người bán chim biết rằng hãy thật thà hơn trong buôn bán mà thôi. Đực là đực mà mái là mái, tiền triệu chứ có ít đâu phải không các bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:56 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:52 AM ----------

Có người xui em đi mua một quả trứng cho vào đấy để nói truyện với người bán , nhưng em nghĩ làm vậy thì mình cũng như người ta vậy các bác nghĩ có phải không.

4. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    thật ra không cần mần thịt em nó vẫn biết trống mái nếu bác nào từng xem thiến gà.

Bên hông con gà, con chim có 1 lớp da che thân. Bác rạch 1 lỗ (chỗ đó chỉ có da, rất ít máu) và nhìn vào. Thấy trứng là trống, còn ổ trứng là mái.

Rồi lấy lông phủ lại không cần may vá gì cả

Bác nào làm lỡ chim bể em không chịu trách nhiệm đâu nhé :p

5. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Cảm ơn bạn cho kế hay nhưng mình không làm được đâu. Nếu có làm thật có lẽ phải chuẩn bị kèm thêm phích nước sôi nhỉ. Thân chào.

vanthieu thích bài này.
  6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bạn tungtb ạ, thực ra họ đã nói là trống thì bạn hãy cứ tin họ đi, mà bạn mới nuôi được nửa năm thì làm gì có chim nào mà gù được????? Vì thế không cần thiết phải làm như vậy, bạn hãy nuôi và chụp hình đưa lên diễn đàn cho các tiền bối xem là trống hay mái.

Theo như suy đoán của tôi thì chắc người ta nói đúng thôi.

giothoc, loctranphu, mrtran and 3 others like this.