làm thế nào để chim mau dạn???????

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyen_dalat, 8/4/08.

1. khuyen_dalat

khuyen_dalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    em mới vào nghề mong các bác chĩ dùm em cái ~X( con chim cua em nuôi được 4 tháng rùi, mà nó vẫn còn nhát lắm mặt dù hót và líu rất nhìu:-S . Mong các su phụ chi dùm

2. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn để lồng ở đâu? Khuyên là loài rất nhanh dãn, nếu nuôi được 4 thánh rồi thì bạn nên đặt lồng ở vị trí nhiều người qua lại. Trong cóng thức ăn bạn chỉ nên bỏ cám thôi, còn những thứ nó thích ăn như sâu hay cào cào và hoa quả chín thì bạn nên tự cho nó ăn, như vậy thì sẽ rất nhanh dãn. còn một điều quan trọng nữa là bạn phải thường xuyên cho nó tắm. Nói tóm lại là nếu bạn thường xuyên tiếp xúc với nó và làm cho nó biết được bạn không nguy hiểm đối với nó thì nó sẽ quen ngay thôi. Chúc cho bạn nhanh làm quen được với nó!

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Lý thuyết thôi, con của anh bạn tôi 2 năm chơi tốt rồi mà người đến vẫn nhảy ầm ầm mặc dù tắm táp và cám bã OK. Tôi nghĩ có nhiều con nuôi mãi cũng chả dạn người được

4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Phần trăm này cực kỳ ít. Vì dạn (quen người) là một phản xạ có điều kiện của chim chóc. Khi sống trong tự nhiên bạn của nó là đồng loai, cây cối , hoa lá, hễ thấy người là bay. Nhưng khi sống chung với người rồi, nó thường xuyên tiếp xúc với con ngừoi, nó sẽ wen dần, bạn cứ để chú ta đói mốc mép ra , sau đó đến lông lấy sâu cầm cho chứ ăn , đói quá nó sẽ ăn , lâu dần tạo lập thành phản xạ , =>nó thuần.
    Chú ý: Vì là phản xạ có đk nên nếu thuần rồi mà bạn để nó sống nơi quá yên tĩnh , không bóng người qua thì hỏng bét đấy ! Nó sẽ phản xạ ngược lại cho mà xem !

5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Xin bác , số chim thế không ít chút nào đâu . Thường thì chúng sẽ thuần hơn , chú cầm chơi tay được thì tùy con . Không hẳn con nào cũng dễ thuần đâu

6. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Nghe ban Khuyen_dalat nói : con chim cua em nuôi được 4 tháng rùi, mà nó vẫn còn nhát lắm mặt dù hót và líu rất nhìu mà mình thấy bùn quá . Khuyên nhà mình 3 năm mà vẫn đang giẫy ầm ầm

7. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bác vào đây là để giúp người ta hay là để bới móc người khác vậy? Người ta hỏi cách thuần chim chứ có hỏi chim có thể dạn được hay không đâu. Tôi cũng chỉ là tóm tắt lại ít kinh nghiệm của anh em trong diễn đàn mà thôi. Lý thuyết là để áp dụng cho số đông, còn những thành phần cá biệt thì nên áp dụng những cách khác như súng hơi hay chảo dầu b-(. hehe, đùa vậy thôi chứ theo tôi nghĩ chim hót hay mà ko thuần được thì cũng chưa phải là chim hay đâu(chả nhẽ mỗi lần muốn nghe nó hót thì phải phục kích để nghe ah). Bạn khoen da lat cứ thử đi, nếu vẫn không thể thuần được thì thả nó đi cho rồi.:D

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi chẳng có ý gì, thấy chim nhà bạn tôi thế nào thì nói thế. Ý tôi chỉ là lý thuyết là một chuyện thực tế có thể khác, vậy thôi.
    Còn khuyên thì tôi thích nhưng thực sự không rành, có gì các bác bỏ quá cho.

9. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi nghĩ bạn không nên chiến cách này vì để nuôi thuần được 1 chú chim quan trọng nhất là thời gian . Nuôi chim tối kị chuyện nóng vội , Như bạn thấy anh em trên diễn đàn này phần đông đều là người nuôi chim khá lâu và không hẳn ai cũng đã có 1 chú chim thuần đâu . Tôi xin mách cho bạn cách này .
    1) Tắm nhiều
    2) Đặt lồng chim dưới đất chỗ đông người qua lại
    3) Phủ khăn lồng khoảng 3/4 (nếu là chim mộc ) sau đó hé dần
    4) Trong khoảng thời gian đầu , tránh tiếp xúc với khuyên nhiều , hãy tạo ấn tượng tốt với nó
    5) Ăn uống đầy đủ
    6) Chịu khó đọc thêm tài liệu ở diễn đàn để có thêm nhiều kiến thức mới
    Dĩ nhiên cách này chỉ là kinh nghiệm của tôi thôi . Có gí sai sót mong các bạn bỏ qua nhé