làm thế nào để cho chim chịu tắm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi linhkute, 18/2/11.

1. linhkute

linhkute Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác yêu thích chim vành khuyên cho em hỏi: nhà em có mấy con khuyên nó không chịu tắm gì cả nhìn nó xấu lắm,mỗi lần em cho tắm đứng nhìn mãi mà nó chẳng chịu tắm gì cả,hôm trước có bác bảo với em là dùng vòi phun nươc vào chúng nhưng buồn quá các bác ah,1 em đã từ biêt em luôn vì nước mạnh quá,em sợ kg dám phun nữa,mong các bác chỉ giúp em?

2. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    áp dụng cách này nhe bạn. Cho tất cả vô 1 lồng sắt hơi lớn, sau đó bạn lấy cái khay tắm chim cho vào lồng để làm khay nước cho chim uống. Bảo đảm sẽ có con bay xuống uống nước rồi tắm ngay ( khoen là loài mê nước) rồi mấy con khác thấy vậy bị kích thích sẽ xuống tắm chung. Bạn cứ nuôi như vậy trong 4-5 ngày, chim sẽ quen vs cái máng tắm đó. Rồi bạn tách lồng ra lại, sau khi cho wa lồng tắm, thấy máng tắm quen chim sẽ vào tắm ngay. Cách này mình đã xài từ hồi còn nhỏ đối vs nhìu loài chim, trong đó co khoen, đều tốt đẹp cả, mà ko bao h sợ chim lạnh hoặc hoảng do mình xịt nc ^^

3. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái này thì đơn giản,phun nước là đúng rồi nhưng bác phải coi thể lực của con chim thế nào,con chim nó ko tắm vào mùa lạnh tức là nó còn đang yếu nên nó ko muốn tắm.Hoặc là 1 con chim lười tắm thì bác có thể dùng vòi phun nước,tới thời điểm này đã ko còn quá rét bác có thể phun vô tư,nhưng lưu ý bác tắm cho chim nên để nơi ko có gió nhưng có ánh sáng

4. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Cho mấy con khuyên vào lồng tắm cùng 1 lúc trong đó 1 em đã quen tắm ngon lành nên vào đó nó sẽ tắm và vẩy nước dây sang các em khác, các em khác thèm quá sẽ nhảy vào tắm ngay, khuyên bạn tắm nhớ để chậu tắm đỏ tầm 3cm nước thôi nước nhiều quá khuyên nó sợ không tắm