làm thế nào để cho chim xuống lửa

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hoantraudat, 6/2/10.

1. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    dạo này thời tiết bắt đầu ấm dầm , lên chim căng quá , em treo từ sáng đến chiều mà ko bắn ko nghỉ :(
    các giao sư chỉ cho em cách để nó xuống lửa với, mấy hôm nay nó bắn kinh quá , nhìn dộc cả chim đi :( , em thử cho anh dưa chuột rồi mà nó vẫn căng :-S

2. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chim hót là quy luật tự nhiên! nó khỏe thì nó hót kệ nó, hay cho nó giọt 502 nhỉ.

3. khunglongliu

khunglongliu Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim ko căng lửa được mới gọi là khó chứ làm nó xuống thì thật đơn giản sẽ có nhiều cách nhưng theo tui bạn cứ để cho nó căng như thế đi khoảng vài ba ngày nó khác tự xuống chơi chim để nghe tiếng hót mà lại làm giảm nhiệt của nó đi thì uổng.

4. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Muốn cho nó ko líu nữa thì bạn ốp mấy lồng chim xung quanh em nó với khoảng cách gần như là chạm vào nhau,lúc đấy thì tịt ngay thôi!

5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bạn có thể cho ăn cám đậu xanh , lên chậm mà lên từ từ , ăn cám đậu xanh chả bao giờ có cảnh căng cực đỉnh như vậy cả , Nếu không bạn có thể cho chim tắm+ hoa quả đều đặn , thời tiết mấy hôm nay hửng lên chim sung cũng không có gì đáng ngại cả , muốn chim không líu nữa bạn có thể kẹp lồng nó vào các lồng chim khác cũng ok

6. sacloct

sacloct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Theo mình còn một cách khác là cho nó đạp mái nhưng chắc là nó xịt luôn. hí hí

7. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chùm áo lồng để trong nhà là hết líu ngay, nếu không thì điều chỉnh lại cám cũng được

8. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình cũng cùng cách của khuyên mơ nếu nhà bạn có mấy chú khuyên nữa thì cứ ốp chúng lại với nhau và để nơi râm mát. Đảm bảo chỉ có kêu chiếp chiếp.

9. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Cách của bác sacloc thì người cũng hết líu luôn nói gì chim :). Chả bù cho k nhà em, treo ở nhà chả líu bao giờ.

10. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    mình cũng nuôi hoàn toàn bằng cám đậu xanh , cũng ăn hoa quả đuề đặn lắm , vì chim căng quá , mà nó làm chim xuống nhanh , lên muốn chim nó ko căng quá thôi :-S

11. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Nếu được vậy thì mừng cho bạn quá , chim nó căng có thì, bạn cứ cho ăn hoa quả vào đều đặn , nuôi bằng cám đậu xanh thì chim cực bền do đó bạn đừng quá lo lắng chuyện chim căng , nếu chim căng đỉnh thì để đâu nó cũng sẽ líu thôi . Hạ lửa thì nhiều cách , đơn giản là cho ăn hoa quả liên tục , cầu kỳ thì cho chim ở cùng chim mái vài ngày đảm bảo nó hạ hỏa ngay thôi

12. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    cách đơn giản nhất là xuống cám. nếu ăn cám tàu thì xuống cám đậu xanh. nếu ăn cám đậu xanh xuống cho ăn cám đậu xanh+cám cò ( chú ý tỉ lệ 1/1 và nhớ xạy thành bột để cho ăn, ko thì nó nhặt cám đậu trước, ăn hết cám đậu rồi ăn cám cò, lúc đấy chim xuống quá. mà lại mất công chăm nhiều

13. garung

garung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Bác sướng thật, em cả tháng chưa được nghe tiếng chim líu...

14. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nếu bác cho ăn cám tàu thì hạ cám xuống, còn cho ăn cám đậu xanh thì ko sao đâu. Sáng bác cứ mang chim đi dượt cho nó vui, ra đó chim cang căng càng tốt

15. chip_bip

chip_bip New Member

Thích đã nhận:
    6
    bác bắt ra búng cho em nó 3den 5 phát rùi thả vào đảm bảo hết líu ngay ........he .....he bác khoe hàng kinh quá

16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hịc bác cho em nó tắm nhiều cộng hoa quả xem sao cùng phủ kín cho vào chỗ tối. Hoạc làm theo cách mấy người cho nó ở cùng mấy em khác nữa. Chúc vui vẻ

17. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    theo em cho ăn cám gà í tịt luôn nếu chim bác nào đang căng ăn cám gà vào rùi mà vẫn đú được chắc là hàng super bird 1000 năm có 1 chú luôn đấy

18. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    theo mình thì có một cách nhanh chóng và hiệu quả nhất là........bỏ lồng và chim nhúng vào bể nước khoảng 5p là chìm liền khỏi nổi căng luôn .........bạn nổ quá ...

19. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Con chim ở avarat đẹp quá-Cho tớ xin nhé
    Chim muốn xuống lửa thì quá đơn giản-Đưa ra cái vấn đề hỏi không khác gì kiểu khoe khéo là chim căng
    Bật cái bếp ga lên,sau đó bắt con chim ra,kẹp vào quạt chả-Đưa từ trên cao xuống lửa cho cháy hết lông,nhớ quay đều tay khi nào vàng ruộm và bốc mùi thơm là đuợc-Nếu có tí chanh ớt thì càng đẹp=))
    Đùa thôi,nhiều nguời(trong đó có tôi) muốn chim căng còn chẳng đuợc bạn lại muốn chim chùng xuống thế,phí quá:sick:

20. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Chim ko căng thì bảo ko căng khi căng líu rồi lại muốn hạ lửa tệ hại thật.