làm thế nào để cho khuyên liu lai sau khi thay lông

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi me chim, 13/9/08.

1. me chim

me chim Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có một chú k 3 tuổi lồng vừa thay lông xong khoảng 1 tháng, chim suốt ngày đi chuyện, theo 1 số người có kinh nghiệm nói rằng phai để chim ở chỗ yên tĩnh, 3 ngày tắm 1 lần, và cho ăn 1 miếng quýt nhỏ, cứ như vậy khoảng 10 ngày mang treo lên thi chim sẽ líu ngay. tôi chưa làm thử vậy muốn hỏi anh em co kinh nghiệm xem lam như vậy đúng không và có cách nào khác không? tôi xin chân thành cám ơn!

2. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chác là chú em này của bác nó béo quá nên ko líu được rùi, hay là bác cho em nó an nhiều cám cò quá nên ko líu được, hì hì, đùa bác tý thôi, bác cứ cho nó an uống điều độ, vào xem nào, về khoản này em ko có kinh nghiệm mấy nhưng cũng xin buôn dưa lê vài câu cho vui thôi, hì hì, con chim của bác đã líu rùi thì cho em nó an cám tầu rùi nghe hót vài tháng vậy

3. khoahq

khoahq Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đem chim của bạn đến những tụ điểm dợt chim cũng mau líu lắm :blushing:
    cho nó tắm + nắng 1 ngày 1 lần :x
    nói chung là đi dợt cho con chim nó ức + kiên trì là chim mau líu thôi :)

4. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    thường thì con chim thay lông song phải mất 1 tháng ( cho lông khô hoàn toàn ) bắt đầu mới quay trở lại núi và mới có lửa được bác ạ bác cứ yên tâm bình tĩnh thôi ko đi đâu mà vội được bác ạ chúc chú em của bác sớm lấy lại phong độ

5. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng đấy! pải từ 1 tháng bác ạ, mà cũng còn tùy vào điều kiện bác chăm bẵm cho em nó như thế nào nữa thì mới nhanh líu lại. Chúc bác thành công!

6. hung_BK

hung_BK Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời. Nuôi 3 năm lồng riu mà thanh lông ko líu thì lạ thật. Nói khí ko phải chứ bạn xem lại chim đi ko kheo phải phóng sinh thì nó mới líu.

7. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn nuôi được 3 năm rồi mà con khuyên chỉ đi chuyện thôi kể cũng lạ, bác kiểm tra lại chế độ ăn của em nó. Riêng khoản cám bã mà cứ thay đổi hết loại này sang loại khác, com chim không thể ổn định cất tiếng líu được. Bạn chỉ cho ăn một loại cám mà mình đã chọn cho ăn ngay từ đầu + hoa quả + mồi tươi như cào cào, sâu tươi + vệ sinh lồng nuôi đều đặn... ---> con chim líu

8. Sót BN

Sót BN Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Bác xem lại chế độ ăn của con khuyên này nhé, thay lông xong 1 tháng rùi mà không líu là có vấn đề đấy.

9. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác này nói đúng đó. Ổn định 1 loại cám, đừng để con k bị đi ị lỏng...nuôi đến khi nào ổn định, vài ba ngày mà đáy lồng vẫn chưa muốn thay thì lúc đó con chim mang đi chơi đâu cũng được.

10. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bác Me Chim thân mến
    Để chú khuyên líu lại sau khi thay lông quả thực rất dễ mà cũng vô cùng khó khăn. Không phải chú chim nào cũng có thể líu ngay sau khi lông hoàn thiện cả. Ý tôi quan trọng là chú khuyên đó phải thực sự là chim mau mỏ, chịu hót. Kinh nghiệm của tôi nuôi khuyên cũng đơn giản thôi. Chim Vành Khuyên nói chung rất đỏng đảnh , quá trình chim thay lông là khoảng thời gian cần bàn tay chúng ta chăm sóc tương đối kỹ càng. Vì trong khoảng thời gian đó chim rất yếu, thiếu canxi và 1 số khoáng chất khác. Bác nên chú ý chăm sóc tốt, quan sát bằng trực giác những điểm dễ nhìn thấy ngay đó là bộ lông của chim, phong thái và phân chim. Sau khi đã hoàn thiện lông sẽ đưa dần về chế độ nuôi như lúc năm ngoái chim căng. Nên treo chim cách xa các con chim khác, yên tĩnh để chim lên dần dần. Chú ý lông chim phải thật hoàn thiện mới mang chim đi dợt nhé, rất quan trọng đấy. Chúc chú chim của bác mau líu trở lại

11. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nghĩ để duy trì một chế độ dinh dưỡng vừa đủ , không quá thừa không quá thiếu thì đảm bảo chú chim sẽ líu ngay

12. haisino

haisino Member

Thích đã nhận:
    2
    chào bạn mê chim bạn phải xem lại chế độ nuôi của bạn .Khi chú K thay lông là lúc bạn phải tăng cuờng thể lục ngoài cám cho thêm cào cào và chuối tây chim khỏe lông đẹp tắm 2ngay 1 lần sau 1thangs là lứu thôi sau 1thangs lông ráo giảm cc & chuối cho ăn sâu để lấy lủa cho chim theo chế độ tăng dần kèm theo 4ngayf duợt chim 1 lần
    chúc bạn thành công.

13. khuyên mộc

khuyên mộc Active Member

Thích đã nhận:
    6
    nghe bác me chim nói nuôi 1 chú 3 năm mà ko líu thì thấy hơi lạ...có khi nào bác đang nuôi 1 chú khuyên nâu ko?

14. tungruby

tungruby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

15. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Chim thay lông xong ,phải mất 1 thời gian ngắn hoàn chỉnh,sẽ có lại lửa và líu thôi mà!

16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cái này bác chăm tốt tý là lại như xưa thôi ạh dục tốc bất đạt ạ.

17. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Con khuyên nào khỏe tăng chế độ hoa quả nhiều chăm sóc giữ gìn tốt tắm nắng tắm nước thường xuyên thì càng thay lông nhanh và đẹp,những con khuyên mỏng lông thay nhanh hơn lông dầy.Thời gian khoảng 1 tháng rưỡi đến 2 tháng trở lại sẽ bắt đầu líu à

18. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Do thời tiết năm nay nhuận và thay đổi liên tục vì vậy mà con chim có lửa rùi mà vẫn tụt lông lại tuy nhiên lần 2 này không lâu mà chỉ là điểm tâm một chút,thường là chim sẽ líu lại ngay nhưng chim già năm nay có vẻ khó.Tui cũng có 1 e chim già chỉ hót chuyện kể cả dùng cám nổ nhưng cũng chẳng nhằm nhò gì thế đấy các bác,chắc năm nay chỉ nghe hot chuyện.,~X(

Vietlam thích bài này.
  19. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    theo mình thấy đúng như co bạn nói rất rễ và cũng rât khó.nhưng theo mình là bạn cứ chăm chim thật tốt có đủ mồi tươi và hoa quả,cho tăm 2 ngày tắm 1 lần và thương xuyên mang chim đi dãi thì chim sẽ căng chở lại.chúc bạn thành công

20. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    thay lông xong , phải chăm lại thật tốt , 1 tuần tắm 3 lần , bạn nên cho chim mình ăn ít dưa hấu làm cho chim thay lông nhanh và se lông cũng rất nhanh