Làm thế nào để có chú khuyên tốt vậy các bác

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi lêsang, 14/4/06.

1. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con mới lớp 9 mới chân ướt chân ráo vào làng chơi khuyên nên ko biết chọn.Xin các bác cho con ý kiến giá tiền.Cảm ơn các bác trước

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Khuyên trong này nhiều bài lắm bạn đọc lại về mấy bài trước

Mới chơi thì mình nghĩ bạn nên mua bổi có người gọi chim mọc, tức là chim mới bẫy còn nhát. Khi mua phải chọn con lanh lẹ nhìn đòn chim dài vành mắt tròn to, lông mước đẹp eheh loại này chắc cũng hiếm vì nếu có họ cũng bỏ ra lồng riêng rồi bán với giá 50 nghìn đó là ngoài Đà Nẵng, còn Saigon maybe cũng gióng giá. Và mua hai con cho nó hót qua về bỏ chim cách nhau đừng cho chúng thấy nhau. Bạn có thể tìm mua ở tịm chim hay bạn có thể làm quen với mấy người chơi Khuyên hay có bẫy Khuyên họ sẽ bán rẻ hơn và chim đẹp hơn.

Còn bạn có tiền thì mua đại con cở 200 nghìn đổi lên chim đã chơi rồi khá thuần hót líu khá rồi. thì có đam mê hơn, tại vì nói như trên bạn mới chơi chưa hiểu nhiều nếu mua chim tốt chưa nhiều kinh nghiệm chăm sóc. Khi chơi thì làm quen nhiều người chơi Khuyên học hỏi cũng như đêm chim ra treo cách chim họ để chim quen và hót líu và bạn học hỏi thêm khi, gióng như anh Dhongthuc nói "khi có đam mê rồi và kinh nghiệm rồi sợ gì nũa.
    Tôi hy vọng chừng này giúp nhưng bạn đọc lại nhiều bài về cách chọn Khuyên cũng như làm cám và chăm sóc.

Bạch Đề

Last edited: 14/4/06
  3. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn bác đã cho con ý kiến chứ mới bước chân vô sao con biết được chú nào bẫy chim mà mua lại 500---> đỗ xuống thì con mới dám mua.Có lần mua con la hán 1t5 về nuôi chơi tiếc tiền quá trời mà nó lại vui.Hihiihih:laughing: xin các bác chỉ bảo thêm.

4. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Oh eheh

Nếu bạn đam mê vậy thì dể rồi, cứ ra mua hỏi ai có chim líu kha rồi mua yeah con now cũng cở 200 to 500 à con tới triệu thì khác. Bạn nên mua một con dạn và líu về chơi với một con bổi để tự luyện nghề. Tôi nuôi Chào Mào nhưng vẫn thích mua một con 20 nghìn hay bẫy về để tự luyện nó thành con chim hay thì mình mới được vui và tự hào với chính bản thân mình, trong khi nuôi lại giậy thêm cho mình nghề.

Bạch Đề

PS: nghe con Khuyên líu lổn rổn nghe cũng phê lắm.

5. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bạn mới chơi thì theo anh nghĩ là bạn nên chọn 1 con nuôi từ non nên, và đã được nuôi vài mùa. Vì những chú chim non đã nuôi được vài mùa rồi thì nó rất dễ líu, để niềm đam mê không bị đi xuống. Mới chơi khuyên, và có điều kiện thì nên mua ngay con đã líu rồi sẽ tốt hơn. Vì nuôi con khuyên mà không nghe được tiếng líu dễ bị nản lắm. Chúc bạn sẽ sở hữu được một con chim tốt.

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Đúng như bạn Dhongphuc đã nói, mới bắt đầu chơi nên mua khuyên đã thuộc, líu về nuôi để có tinh thần cũng như tích lũy dần kinh nghiệm, bạn Lê Sang lưu ý nếu mua chim tại các tiệm chim thì cần theo dõi xem chim đã líu chưa, không nên tin hoàn toàn vào các chủ tiệm vì khi bán họ sẽ đưa ra những thông tin không chính xác, còn nếu bạn biết những tụ điểm dợt chim thì có thể đến đấy tìm mua nhưng xin báo trước là sẽ khó khăn vì không nhiều người muốn bán chim cưng của họ, nếu tìm mua được ở những nơi như vậy chắc chắn bạn sẽ có được chú chim từ khá trở lên và trong túi có 500 ngàn trở lại là OK rùi. Chúc bạn sớm có được chú chim đẹp, hay.

7. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn các bác đã góp ý .Chơi cái nào cũng phải từ từ nên con nghĩ mua chim non về ráng nuôi chờ cho nó líu vui hơn nhìu là mua chim đã líu .Đó là chim người ta luyện thì đâu còn gì gọi là thú vui .Các bác cho con thêm một ý kiến nha .Chim non phải thế nào thì gọi là chim tốt .Và ở sài gòn ở đâu có bán chim non vậy các bác ,giá khoảng bao nhiêu ko thì bi chặt làm tám quá .Hihihihi cám ơn các bác trước.

8. hunterman812

hunterman812 Member

Thích đã nhận:
    0
    Khuyên non trong tổ chọn con nào khỏe; đầu, chân to nhất. Với khuyên non này giá khoảng 30 nghìn/con

9. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ở đâu bán vậy bác cho em biết với ,em ở sài gòn xin bác chỉ cho .

10. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Nên chơi từ mộc lên vì như thế mới có kinh nghiệm nhiều, nếu chới khuyên thuộc để nghe líu bạn chưa có kinh nghiệm thì con chim của bạn sẽ líu được ban nhiêu ngày?... khi chới từ mộc lên nghe con chim mình líu dù hay hay không hay bạn đều cảm nhận được giá trị và vui vì có thành quả. Bạn có thể tìm chon non, bánh tẻ để nuôi vì tiụi này cũng dễ líu thôi và giá thành chấp nhận được. Hãy nghiên cuws thêm nhưgx bài về khuyên trên diến đàn để biết thêm.
    Chúc bạn tìm được con chim như ý

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ù

:applause: :applause: :applause:
    Đúng vậy, Hiếu nói vậy là đúng rồi. Thật sự nen nuôi từ 01 chú Khuyên mộc lên, như vậy sẽ có kinh nghiệm hơn, khi được con chim hay từ mộc lên thì sướng biết chừng nào. Lúc đó biết khi nào, tầm nào thì chim thay lông, chim căng, lúc nào là hót chuyện, hót gọi, dọa dẫm hay chim líu....Tất nhiên là hơi mất công, ai cũng vậy nhưng khi có kết quả thì .... Trời ơi sướng lắm đó. Chúc bạn có 1 chú chim như ý!
    :D :D :D

12. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ở sài gòn ở đâu bán khuyên mộc vậy các bác .Cho em biết giá 1 chú chim mộc luôn nha .

13. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chào các bác . Mê chơi khuyên nhưng thật là khó vì hiểu biết còn quá ít. Tôi có chú khuyên ở nhà đứng im liếu ,chuyện rất dài cảm thất hay nhưng ra nơi tụ tập thì im như thóc lại nhiều tật quá, thế mới biết mình còn itit quá .Mong các bác đàn anh cho nhiều thông tin về kỹ thuật chọn khuyên,chăm sóc , cách làm cám khuyên và thế nào là con khuyên chơi được thông tin để học tập .Thật là khó