Làm thế nào để giữ PH hồ cá đẻ ổn định

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi toiyeucadia, 30/4/06.

1. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    ~X( Bác nào biết cho em hỏi làm thế nào để giữ PH hồ cá đẻ ổn định

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Theo mình thì cá đẻ nuôi riêng 1 hồ/1cặp, dù để 1 tuần ko thay nước pH trong hồ cũng ko dao động gì mấy. Như vậy là ổn định rồi.

3. toiyeucadia

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bác ltdhong nhiều lắm, nhưng khi tớ điều chỉnh nước trong hồ là 6.0 sau 4-5h PH lại tăng 7.0 vậy tớ phải làm sao xin các bác chỉ giáo

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá đĩa khi đã nuôi quen bể thì PH 7.0 là trúng tính cá có thể chịu được rùi anh à..chỉ có khi mới bỏ cá bố mẹ vô hồ đẻ thì đúng là phải cho ph thấp 1 chút để cá đỡ bị sốc !! hì hì

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Tuổi trẻ tài cao:applause:
    Chú ở HN ép đẻ thành công cá đĩa à
    Cho anh đến chiêm ngưỡng và làm quen luôn với chú được ko

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu hạ pH bằng hóa chất thì sau 1 thời gian ngắn pH sẽ tăng lại như cũ. Chạy máy lọc thường xuyên (khi nào cá sắp đẻ thì ngưng) và hạn chế thay nước (thay thật ít) cũng là cách hạ pH ổn định và ko gây sốc cho cá.

7. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    pH là chỉ số đo nồng độ hay độ hoạt động của ion H+ (hay OH-) trong dung dịch có nước, nếu pH tăng thì nồng độ ion H+ giảm và nồng độ của ion OH- tăng, nhưng tích số của chúng luôn luôn bằng 10E-14 g ion/lit.

Tùy theo thành phần của nước mà theo thời gian pH có thể tăng do các tác động bên ngoài. Một trong những tác động bên ngoài thường thấy là do nhiệt độ cao, ánh sáng và sụt khí mạnh, vậy bạn hãy giảm các yếu tố trên xem có kết quả gì không. Có trường hợp khi mới điều chỉnh giảm, pH sẽ giảm nhưng vẫn chưa ổn định, sau một thời gian sẽ tăng lên và gần ổn định ở một mức nào đấy, bạn chỉnh làm sao để nước có mức pH 6.0 tại thời điểm gần ổn định này và dùng thay cho cá.

Nhân đây mình có vài câu hỏi nhỏ xin hỏi các bạn:

1. Pha 5 lít nước pH 5.0 với 5 lít nước pH 7.0, không biết mình có được 10 lít nước pH bao nhiêu?
    2. Pha 5 lít nước pH 6.0 với 5 lít nước pH 8.0, không biết mình có được 10 lít nước pH bao nhiêu?
    3. Pha 5 lít nước pH 7.0 với 5 lít nước pH 9.0, không biết mình có được 10 lít nước pH bao nhiêu?

Các bạn hãy trả lời giúp mình nhé, nếu có điều kiện thực nghiệm càng tốt.

8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Theo Mig, không ai có thể trả lời câu hỏi này chỉ với những chỉ số nước nêu trên. Và cũng không thể có thực nghiệm nào giống như thực nghiệm nào. Chỉ còn cách thử từ từ.

Để giữ pH ổn định, phải đảm bảo được KH, khoảng 8 dKH. KH đóng vai trò chất đệm, kềm giữ pH. Có thể dùng CO2, dung dịch hoặc một số chất tự nhiên để giảm pH, nhưng nếu không kiểm tra và giữ được KH ở mức này, trong thời gian rất ngắn pH sẽ giao động mạnh không kiểm soát được.

Last edited: 15/5/06
  9. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    @lam: wé dễ :
    5lít 5.0 + 5lít 7.0 = 10 lít 5.0
    6.0 + 8.0 = 10 lít 7.0
    7.0 + 9.0 = 10 lít 9.0
    hihihihi...nhưng tuy nhiên đúng như mig29 nói ...ph chỉ là một đơn vị đo không ổn định , dao động và tùy thuộc nhiều vào các đại lượng khác ....; như dộ cứng của nước chẳng hạn..v.v...

10. toiyeucadia

Thích đã nhận:
    2
    ~X( Trùi ơi!! em đọc những bài viết về PH sao mà nhứt cái đầu quá( em không hiểu các bác ạ )
    -Vậy các bác cho em hỏi khi cá đẻ em tắt máy lọc và máy OXY luôn PH có tăng nữa không, trứng có bị ung khi thiếu dưỡng khí không...Thân